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““Uwezo wa kumpiga tunao. Sababu ya kumpiga
tunayo. Na nia ya kumpiga tunayo.”

Katika kitabu hiki zimo hotuba za
Mwenyekiti wa CCM na Amirijeshi Mkuu,
Mwalimu Julius K. Nyerere alizozitoa wakati wa
vita vya kupambana na uvamizi wa majeshi ya
IddiAmin katika ukumbi wa Diamond Jubilee.

1 Kazi Moja Tu

Hotuba aliyoitoa tarehe 2, Novemba, 1978.

Ndugu wananchi,

Nimewaombeni tukusanyike tena hapa
niwaelezeni jambo ambalo kwa sasa wote
mnalijua, lakini nadhani si vibaya nikilieleza.
Nitajitahidi kulieleza kwa kifupi.

Wakati nilipokuwa katika ziara kule
Songea juma la pili la mwezi uliopita,
ilitangazwa habari kutoka Uganda kwamba
Jeshi la Tanzania limeingia Uganda,
limechukua sehemu kubwa ya Uganda, na
linaua watu ovyo. Siku hiyo ulipotangazwa
uwongo huo nilikuwa nimealikwa kwenye
chakula na vijana wetu wa Jeshi la Wananchi
pale Songea. Kwa hiyo nikachukua nafasi hiyo
kukanusha wuongo huo, na kwa kweli
kuwalaumu hao waliozua uwongo, na pia
kuvishutumu vile vyombo vya habari duniani
ambavyo vinapenda sana kutangaza-tangaza
uwongo wa Amin. Amin hutamka la uwongo, na
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wao huurukia na kulitangaza kana kwamba ni
la kweli. Huo ndio ulikuwa uwongo wake wa
kwanza, na aliendelea.

Baadaye akabadili sura ya uwongo huo,
akaongeza uwongo wa pili: kwamba Watan-
zania hao bado wapo Uganda wanapiga watu
huko, wanaua watu huko na sasa wanasaidiwa
na Wanajeshi wa kutoka Cuba. Huo nao
ulikuwa uwongo, tuliendelea kuukanusha na
kuupuuza. Kwa kweli tulikanusha na kupuuza
uwongo mzima.

Lakini Alhamisi iliyopita, saa za asubuhi,
ndege za kivita zikaja. Vijana wetu wakazitupia
risasi zikarudi. Siku hiyo hiyo zikarudi tena.
Vijana wetu wakazitupia risasi zikakimbia,
lakini moja ikaangushwa. Ijumaa zikaja ndege
za kivita katika eneo la Kyaka. Zikatupa
mabomu. Vijana wetu wakazitupia risasi, mbili
zikaangushwa.

Wakati huo huo bahati mbaya ndege zetu
nyingine nazo zilikuwa zinatoka hapa zinak-
wenda Mwanza. Kwa bahati mbaya katika hali
ya giza, zikakosea katika kutua kwenye kiwanja
cha Mwanza. Zikataka kujaribu tena. Lakini
ndege hizo zinakwenda kasi sana, na ili ziweze
kugeuka na kujaribu kutua tena, ikabidi
zigeukie Musoma. Na katika maeneo yale tangu
Idi Amin alipoanza kutangaza uwongo, ingawa
tulikuwa tunaupuuza ule uwongo, lakini
hatuwezi kupuuza yote: Kwa hiyo vijana wetu
walikuwa wameshaambiwa ndege za vita
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zikionekana zipigwe. Kama zile za Bukoba
zilivyopigwa, na za Kyaka zilivyopigwa, hizi
nazo, kwa bahati mbaya, zilipofika Musoma
wakadhani ni za adui. Zikapigwa. Tukapoteza
ndege tatu. Lakini katika mambo ya vita ajali
zinatokea. Vijana hao walikwisha ambiwa
zikionekana ndege wapige. Wangeziacha
wanajuaje pengine ni za adui. Kwa hiyo
ikatokea bahati mbaya hiyo.

Matukio hayo hatukuyatangaza. Hata kule
kupiga ndege za Amin hatukutangaza.
Hatukutangaza kwa sababu hatukutaka jambo
lenyewe kulipa uzito mno. Tulisema akiendelea-
endelea kuleta hizi ndege zake tutaendelea
kuzi ha. Yeye ataendelea k lakini
hizi ndege tutaziangusha kila zinavyokuja.
Uwezo wa ki ha upo na 1y alijua
kwamba uwezo upo na ni vizuri akijua yeye.

Tulikuwa tunaepuka kulipa uzito mno
jambo hili kwa sababu mwanzo wake ni uwongo
kabisa wa kuzua. Kwa hiyo uwongo wake
ukaendelea na tukazidi kuukana, na haya
matukio ambayo yalikuwa ni kweli nasema
hatukuyatangaza kwa sababu hiyo niliyoisema.

Sasa Jumatatu ndipo akavamia nchi yetu.
Akaingiza majeshi yake kwa nguvu kubwa
yakachukua sehemu kubwa, yakaingia ndani
mpaka Kyaka. Hili tulilitangaza, kwa sababu
lilikuwa ni jambo la kweli. Yeye, kama kawaida
yake, akakana, akasema haikutokea hivyo.
Akaendelea kusema tu kwamba Watanzania
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wao ndio wako Uganda wamechukua sehemu za
Uganda. Amin akakana, akasema haikutokea
hivyo. Akaendelea kusema tu kwamba Watan-
zania wao ndio wako Uganda wamechukua
sehemu za Uganda. Amin akakana ukweli huo,
lakini sisi tukawaeleza Mabalozi walioko Dar es
Salaam kwamba huyu mtu amevamia nchi yetu.

Sasa jana ametangaza mwenyewe: kwamba
ni kweli majeshi yake yamevamia nchi yetu, na
kwamba yamechukua sehemu hiyo ya Tanzania
iliyo kaskazini mwa mto Kagera, na kwamba
tangu sasa eti sehemu hiyo ni ya Uganda na
itatawaliwa kijeshi kama Uganda
inavyotawaliwa. Ndivyo alivyotangaza
mwenyewe. Sisi ametusaidia katika kutangaza
jambo hilo kusudi sasa ubishi uishe, tusiwe tena
na tatizo la kuwaambia watu wenye akili
duniani ni nini kimetokea. Sasa hiyo ndiyo hali,
tufanye nini?

Tunayo kazi moja tu, Watanzania sasa. Ni
kumpiga. Uwezo wa kumpiga tunao. Sababu ya
kumpiga tunayo. Na nia ya kumpiga tunayo.
Tunataka dunia ituelewe hivyo kwamba hatuna
kazi nyingine, na tunawaomba marafiki zetu
wanaotuambia maneno ya suluhu waache
maneno hayo.

Kuchukua nchi ya watu wengine makusudi
siyo kwamba majeshi yamekosea njia, na
kusema sasa sehemu hiyo mmeichukua, ni
kutangaza vita na nchi ile nyingine. Lakini siyo
sisi tuliofanya hivyo. Amefanya hivyo mwenda
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wazimu. Amefanya hivyo katika jambo ambalo
amewahi kulitangaza zamani. Aliwahi kusema
zamani kidogo kwamba mpaka wa haki wa
Uganda na Tanzania ni Mto Kagera na siku
moja ataichukua. Ametimiza dhamiri hiyo.

Sasa rafiki zetu kama ni marafiki wa kweli,
watataka tumwondoe mtu huyu. Hawawezi
kutuomba suluhu, au kutuomba jambo la ajabu
kabisa la kurudisha majeshi yetu nyuma.
Niyarudishe wapi? Kwa hiyo ninasema tunayo
kazi moja.

Sisi hatukupenda kufanya hivi:
hatukupenda kupigana vita. Maadui wetu ni
mabeberu, kwa sasa hivi wako Kusini. Serikali
za Afrika hata tunapokuwa hatupendi vitendo
vya viongozi wao, hatuwezi kuwahesabu kama
ni adui wetu. Na kama Amin angekuwa
anasema tu kwamba Tanzania ni adui sisi
tungeendelea kumpuuza kama ni maneno tu.
Lakini kafanya hasa kitendo cha uadui.
Amekuja mwenyewe, ameingia Tanzania
mwenyewe. Mtu huyu ni mshenzi, ameua watu
wengi sana. Kwa hiyo nasema tunayo kazi moja.
Tutampiga.

Vijana wetu wako mpakani sasa hivi, wako
kule; na mapambano yanaendelea. Sasa haya si
mapambano ya vijana wa T.P.D.F; ni yetu
wote. Kwa hiyo ninachowaombeni wananchi
wote kwanza ni hiyo kazi iliyo mbele yetu. Pili,
tuwasaidie vijana wetu, kila mtu kwa mahali
alipo. Na kila mapambano yatakavyoendelea,
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tutaeleza nini la kufanya, na nani afanye nini.
Tutaelezana wakati wote wakati tunamwondoa
huyu nyoka katika nyumba yetu.

Tunawaomba mtulie. Katika mambo haya
ya vita, na hasa kama watu mlikuwa na
mazoea ya amani, mnaweza kubabaika sana.
Msibabaike; tulieni. Fanyeni kazi kama
kawaida. Eleweni vitendo tutakavyovifanya; na
mtaviona vitendo tutakavyovifanya tangu sasa
mpaka hapo kazi itakapokuwa imekwisha.
Lakini mjue vitendo hivyo kazi yake ni hiyo
moja; kumpiga mshenzi huyu aliyekuja katika
nchi yetu.

Asanteni sana.




2 Jeuri ya Kikoloni
Hotuba iliyotolewa tarehe 9, Desemba, 1978.

Ndugu Wananchi,

Leo ni siku ambayo Tanzania Bara
inatimiza miaka 17 tangu tumejikomboa na
ukoloni. Kwa kawaida siku kama ya leo huwa
tunafanya sherehe kubwa nchini kote na hapa
Dar es Salaam huwa tunafanya Gwaride Rasmi
ambalo huwa linakaguliwa na Rais wa Jamhuri
ya Muungano.

Lakini leo hatufanyi hivyo. Hatufanyi
sherehe nchini, na wala hatuna hilo Gwaride
Rasmi hapa Dar es Salaam, na sababu zake
zinajulikana. Tunayo matatizo makubwa. Na
hatudhani kwamba katika hali hiyo ya matatizo
makubwa ni jambo jema tuwe na sherehe nchini
na magwaride ya wanajeshi Dar es Salaam.
Kwa kweli hata sina hakika kwamba ni jambo
zuri kuwa hivi sisi wengine leo hatufanyi kazi;
ni siku ya livu, hatuna kazi. Wenzetu wako
kazini; wenzetu wako mpakani, wanafanya kazi,
na wanalala ndani ya mahandaki. Nasema sina
hakika kwamba hata kule kuacha kufanya kazi
leo ni jambo jema.

Lakini nilidhani, kwa sababu ya matatizo
haya tuliyonayo, ingawa kwa kawaida katika
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iku kama ya leo huwa sik bii

Wayahudi wanakufa humo ndani. Na

o ;
ifa;peng

si vibaya nikazungumza kidogo. Nilidhani,
pamoja na matatizo yetu haya tuliyonayo sasa
hivi, ni vizuri nikaitumia siku hii ya leo kukum-
busha maana ya siku ya leo; nieleze maana ya
Jeuri ya ukoloni, maana ya fidhuli ya ukoloni.

Jeuri ya ukoloni ni jeuri ambayo inazidi
jeuri nyingine yo yote duniani. Ni jeuri ambayo,
walio nayo jeuri ile, wanakataa usawa wa watu
wote. Maana huwezi ukaamua kwamba
utawatawala watu wengine wakipenda
wasipende, bila kukana usawa wa binadamu.
Lazima kwanza uukane usawa, useme watu sio
sawa na wewe. Watawala hawa wa kikoloni, na
watawala wa namna yo yote hii ya kijahili,
lazima waseme kwamba wao si watu, ni
miungu; na wale wanaotawaliwa ndio watu. Na
miungu wana wajibu wa kuwatawala watu
wakipenda wasipende. Ama wataamua kwamba
wao watawala (hawa wa nguvu) wao ndio watu,
na wale wanaotawaliwa sio watu, ni wanyama

Mimi nilikuwa bado mwanafunzi shuleni
niliposoma filosofia ya mheshimiwa mmoja,
kiongozi wa Wajerumani, anaitwa Hitler. Hitler
alikuwa anawachukia sana Wayahudi, na
katika maisha yake aliua Wayahudi wengi
sana. Alikuwa hasa na shabaha ya kuwafuta
kabisa duniani, waishe. Alikuwa anawakusanya
na anawapeleka katika matanuri makubwa;
halafu anafunga milango anafungulia gesi, na
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inasemekana katika muda mfupi huo Hitler
aliua Wayahudi milioni sita.

Na moja katika madhambi ya Wayahudi,
walikuwa na madhambi mengi lakini mojawapo
katika madhambi ya Wayahudi, Hitler
anasema, ni kwamba walikuwa wanahubiri
usawa wa binadamu. Wanasema binadamu ni
sawa; na Hitler hakubali kwamba binadamu ni
sawa. Anasema, kwa mfano, Wayahudi hawa
magazeti yao yanasema kwamba watu weusi na
watu weupe ni sawa.

Na mifano yao ni nini? Mfano ni kwamba
inawezekana yako mashindano, ya mbio ama ya
ngumi. Halafu mtu mweusi anaweza akakimbia
akamzidi mtu mweupe, au mtu mweusi anaweza
akampiga ngumi mtu mweupe. Basi magazeti
haya ya Wayahudi yanasema kwamba, watu
weusi hawa ni sawa na watu weupe, au
wanazidi; maana unaona wanaweza kuwazidi
mbio au wanaweza kuwapiga ngumi.

Hitler anasema ujinga gani huu! Binadamu
na mnyama hawawezi wakashindana katika
mbio au ngumi, na hawa weusi wamewashinda
hawa kwa sababu wao ni wanyama; wanaweza
sana mbio zaidi. Badala ya kusema hivyo hawa
wanapotosha Taifa letu la wateule, kusema
kwamba watu weusi na watu weupe ni sawa.

Ama anasema kwamba magazeti haya ya
Kiyahudi yanatoa ushahidi mwingine wa ovyo
wa usawa. Wanasema weusi fulani wamek-
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wenda katika Vyuo Vikuu na huko wa

wamehitimu, wamepata shahda sawa sawa na
watu weupe, au hata wamezidi. Kwa hiyo
Wayahudi hawa wanasema watu weusi ni sawa
na weupe. Anasema badala ya kusema kwamba
watu weupe ni watu wa ajabu kweli, wanaweza
kuwafundisha nusu manyani hawa wakafanya
mambo ya kibinadamu, wanapotosha Taifa letu
teule kusema kwamba nusu nyani hawa ni
sawasawa na binadamu!

Hiyo ndiyo jeuri ya watu kama kina Hitler,
kutoamini usawa wa binadamu. Na Hitler
hakutaka kuishia hapo. Alikuwa anaamini
watu weupe hao wako weupe walio bora zaidi
kuliko weupe wengine. Wenzao hawa wa Afrika
va Kusini, hawa akina Voster, hawal

inakataa: inakataa kabisa kukubalil Kwa hiyo
lazima mpambane nayo jeuri hiyo po pote
inapotokea.

Sasa ilitokea kwetu. Rafiki zetu
Waingereza hawa, ingawa wao hawakupenda
kutawaliwa na kina Hitler, wao walidhani
wana haki kutawala sana duniani. Watu
wachache Waingereza wakajidai wanakwenda
kutawala Wahindi. Wahindi ni wengi sana.
Lakini jeuri hii ya kwamba wao ni bora zaidi
kuliko watu wengine ikawafanya Waingereza
hawa wathubutu hata kwenda kuwatawala
Wahindi na sisi pia; na wote tukawa chini ya
himaya hiyo ya Kiingereza. Lakini
hatukukubali. Afrika haikukubali, Asia

vita vile vya Hitler; walikataa kwa sababu
imani yao ni ile ile. Walikuwa jela wakati wote
wa vita vile vya kumpiga Hitler; wao walikataa
kabisa kumpiga Hitler kwa sababu imani yao ni
ile ile. Na hawa wanaamini kabisa, kwa
Msahafu, kwamba ndivyo Mwenyezi Mungu
alivyofanya; ameumba watu weupe kuwa bora
zaidi kuliko watu weusi, na kwa hiyo lazima
watu weusi watawaliwe na watu weupe.
Nasema jeuri ya ukoloni au ya utumwa, au
ya ujahili ni hiyo ama ya kujifanya miungu,
ama ya kuwafanya binadamu wengine kuwa ni

haikukubali; na mahali po pote walipokuwa
wanatawaliwa, watu hawakukubali.
Wakafanya jitihada mpaka wakajitawala. Jeuri
ya namna hiyo inapotokea, nasema, akili ya
binadamu aliyekomaa inakataa, na lazima
uipinge mpaka ujitawale.

Sasa tumeipinga na tukajitawala. Hivi leo
tunaadhimisha huko kukataa kwetu
kutawaliwa na watu wengine ambao wanajidai
kwamba labda wao ni bora zaidi kuliko
binadamu wenzao. Basi tumepata uhuru wetu.
Na baada ya kupata uhuru wetu tumetangaza:
tu nini shabaha yetu tukiwa nchi huru.

wanyama. Na jeuri ya namna hiyo,
inazidi jeuri nyingine yo yote duniani. Na
inapotokea akili ya binadamu aliyekomaa
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Na shabaha zetu tumesema ni mbili.
Moja ni kuutumia uhuru wetu katika
jithada ya kuwaendeleza wananchi; kuvunja
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heshima ya wananchi wetu, kuleta d

Na tukasema maana ya maendeleo kwetu ni
kila litakalosaidia kuleta heshima ya Mtan-
zania. Kila kitendo kitakachoweza kumrudishia
ubinadamu wake Mwafrika, ubinadamu
uliokuwa umevurugwa-vurugwa na matope ya
ukoloni, sisi tutakiheshimu kukifanya kwamba
ni kitendo cha maendeleo. Hiyo ndiyo jitthada
yetu ya kwanza. Lakini shabaha yetu ya pili
ilikuwa ni kuwasaidia wenzetu nao katika
Afrika ambao hawajajikomboa, hawajafikia
hatua hii ambayo sisi tumeifikia, na wao
wajikomboe.

Kwa hiyo tumekuwa tunazo shabaha hizi
mbili, ya maendeleo ya nchi yetu, kuendeleza
uhuru wetu na maana ya uhuru, na kuwasaidia
wenzetu nao katika Afrika wajipatie uhuru wao.
Hatuna uwezo mkubwa sisi, uwezo wetu ni
mdogo. Uwezo wa kuleta maendeleo ndani ya
nchi yetu ni mdogo; na uwezo wa kuwasaidia
ndugu zetu wajikomboe nao ni mdogo.

Lakini dunia inajua, na Afrika inajua,
kwamba pamoja na udogo wa uwezo wetu,
tumefanya jitihada za dhati kuzitekeleza
shabaha hizo mbili: kuleta maendeleo kwa
wananchi wetu, na kuwasaidia wenzetu katika
Afrika kujikomboa. Nasema dunia inajua, na
Afrika inajua, kwamba pamoja na udogo wetu
na unyonge wetu, lakini shabaha hizo
tumejitahidi kuzitekeleza kwa dhati.
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sana msimamo wao katika shabaha
zetu hizo mbili. Hatukupata kugombana na nchi
yo yote kwa sababu haitusaidii kuleta maen-
deleo katika nchi yetu; hata mara moja. Kuleta
maendeleo katika nchi yetu, tumesema, ni
jukumu letu, na hatuwezi kugombana na mtu
mwingine kwa sababu eti hatusaidii; hata
kidogo. Hatujapata kugombana na nchi yo yote
kwa sababu haitusaidii sisi au haiwasaidii wen-
zetu katika jitihada ya kuleta ukombozi katika
Bara la Afrika; hata kidogo. Kwa sababu
tumesema jukumu la ukombozi wetu, ni letu sisi
Waafrika wenyewe.

Lakini tumegombana. Tumegombana na
nchi ambazo tumeamini zinatuingilia sisi katika
kuleta maendeleo yetu katika nchi yetu.
Hatukugombana na nchi kwa sababu
haitusaidii; lakini tumegombana na nchi am-
bazo tumeamini kwamba zinatuingilia katika
maendeleo yetu. Zinatuwekea vipingamizi,
zinatuvurugia mipango yetu, ama ya kuleta
maendeleo katika nchi yetu, ama ya kuwasaidia
wenzetu katika ukombozi wao. Tumegombana
nazo, nyingine nchi kubwa kubwa tumegom-
bana nazo. Tuliwahi kuvunja uhusiano na
Waingereza, tuliwahi- kugombana na
Wajerumani, tulitaka kugombana na Marekani
kwa sababu ya msimamo wao katika shabaha
zetu mbili hizo; moja, maendeleo ya nchi yetu
wenyewe hapa, na pili, ukombozi wa Bara la
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wahi kugom-
bana na nchi va Kiafrika; hata mara moja.
Katika miaka vetu hii 17 ya kujitawala kwa
Tanzania Bara, hatujawahi kugombana na nchi
ya Kiafrika, kwamba imetuingilia katika
shabaha hizi mbilj: hizo za maendeleo ya nchi
yetu au za ukombogzi wa  Afrika.
Tumenung’unika-nung‘unika, kwa mfano,
tulipokuwa bado Jumuiya ya Afrika ya
Mashariki ipo, tumenung’unika-nung’unika
kwamba mipango ya maendeleo haiendi vizuri;
nchi nyingine zinafanya mambo ambayo
yanaweza kuvuruga maendeleo ya wenzao.
Lakini sisi tulipokuwa tunanung’unika, na wen-
zetu vile vile walikuwa wakinung’unika. Lakini
hatukufika mahali pa uhasama, tunaiona nchi
moja kwamba inafanya jambo la uhasama hasa
kwa sababu inatuingilia katika maendeleo ya
nchi yetu.

Tumenung’unika juu ya msimamo wa
baadhi ya nchi za Kiafrika katika jambo la
ukombozi. Viongozi wa nchi nyingi za Kiafrika,
katika suala hili la ukombozi, wanafikiri ni
suala la kupitisha maazimio. Basi kila kikao
watakapokutana watapitisha azimio juu ya
Zimbabwe, Namibia na Apartheid watapitisha
maazimio kila kikao, Tena Wwanaweza kuandika
vitabu virefu sana Vya maazimio. Lakini baada
ya hapo wanasahau; jitthada nij ndogo zaidi
kuliko maneno.

2

iyos T tumenung’unika
nung’unika kidogo. J amani, tupunguze maneno,
na tuzidishe vitendo kidogo katika jitihada yetu
hii ya kuleta ukombozi katika Afrika. Lakini
tumenung’unika tu, hatujapata kugombana na
nchi yo yote ya Kiafrika kwamba inavuruga
shabaha za ukombozi,

Rafiki yetu Amin wa Kwanza; ndiye wa
kwanza kutugombanisha na nchi ya Kiafrika
katika jambo kubwa kara hili la kutuvurugia
hasa mipango yetu ya maendeleo katika nchi
yetu wenyewe, na kutuvurugia hasa jitihada
zetu za kusaidia wenzetu wa Afrika ya Kusini
ha wao wajikomboe. Ndio nchi ya kwanza
kutufikisha katika hali ya uhasama na nchi ya
Kiafrika.

Ni kisa cha kwanza kutufikisha katika hali
ya uhasama na nchi ya ki-Afrika. Hatuna
majeshi mipakani mwa majirani zetu. Uganda
ndiyo peke yake tulikuwa tunacho kikosi kimoja
mpakani. Na batalioni hiyo imekuwapo tangu
mwaka 1972. Na baada ya ugomvi wa mwaka
1972, na mapatanisho tuliyopatanishwa na
Somali kwamba askari wa Uganda warudi
nyuma kilometa kumi kutoka mpakani na
Watanzania warudi nyuma kilometa kumi
kutoka mpakani, sisi kwa kweli askari wetu
walikuwa mbali zaidi ya kilometa kumi,
walikuwa kilometa 30 kutoka mpakani. Nasema
tulikuwa na kikosi kimoja na kikosi chenyewe
wala hakikuwa kamili.
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Kwa nini. Mimi simpendi Amin. Tangu

Amin ashike nchi hiyo watu wananishawishi
kweli kweli nimpende, na sina sababu ya kum-
penda hata kidogo. Amin ni mwuaji. Kuna
jambo la ajabu sana katika Afrika na kama
hatukuangalia tutavuruga sana heshima ya
bara letu. Amin ni mwuaji. Tangu Amin
ameshika uongozi wa nchi hiyo, sijui unaitwa
uongozi wa uonezi wa nchi hiyo, ameua watu
wengi zaidi kuliko Smith alivyoua Rhodesia;
ndiyo, ameua watu wengi zaidi kuliko Voster
alivyoua South Afrika. Lakini kuna tabia ya
ajabu Afrika, kwamba kiongozi wa Afrika
madhali ni Mwafrika anaweza kuua Waafrika
anavyopenda na huwezi kusema kitu! Amin
yule angekuwa ni mweupe, tungekuwa tumem-
pitishia maazimio mengi ajabu. Lakini mweusi,
na weusi wake ni shahada ya kuua Waafrika.

walifurahi kid go—Waliposikia Amin
amewafukuza Wahindi walifurahi, waliona
huyu ndiyo Bwana barabara; huyu ndiyo
mwafr.ika. Amin aliwahi kuwaambia Wazungu
wampigie magoti kidogo; wakampigia magoti.
Waafrika walifurahi wakasema huyu ndiye
Mwafrika, maana wazungu hawa lazima
kuwafanyia namna hiyo.

Lakini kwa nini jambo hili latufurahisha?
Kwamba Amin amewafukuza Wazungu,
amewafukuza Wahindi, liwe jambo la furaha
rohoni; kwa nini? Niliwauliza mimi wakati
anawafukuza, kwa ninj hasa linafurahisha
jambo hili? Wahindi ni watu, ni binadamu;
unafurahi kuona binadamu wanaonewa, kwa
nini? Kwa sababu, unasema, siyo rangi yangu.
Lakini ukisha sema hivyo, wewe ni sawa sawa
kabisa na Mkoloni mwingine ye yote yule

Kwa hiyo kimya kabisa; h i! Nilish

wenzangu walivyoamua kwamba watakwenda
Uganda kwenda kufanya mkutano wa 0.A.U.
Nikapiga kelele, lakini mwuaji huyu mnam-
pelekea heshima hiyo kwa nini? Akapelekewa
heshima ile. Na kwa muda wa mwaka mzima
akawa ndiyo Mwenyekiti wetu. Jambo la aibu
kubwa!

Mambo haya mengine afadhali tuwe
tunayasema wazi wazi, kwani baadhi yetu na
baadhi yenu wengine hapa, kuna kumpenda-
penda kidogo Amin. Amin aliwafukuza
Wahindi na kwa sababu hiyo kuna Waafrika
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y a watu kwa sababu ya rangi yao.
Wamekosa nini? Tena Wahindi wale
wanapigwa, hawana cho chote, kwa sababu
hawana mtetezi wao; hata Waingereza wakati
huo wameogopa kuwatetea. Wanapigwa,
wanafukuzwa, bila mali; na watu wengine
wanafurahi rohoni! Wanyonge hawa
wanapigwa mateke; wewe unafurahi nini,
kinakufurahisha nini? Hawa ni binadamu wen-
zako sawa sawa kabisa na wewe. Wamekosa
nini? Wana rangi tofauti tu, basi.

.Rangi ni dhambi? Nani aliomba rangi yake
duniani. Mimi sikumwomba Mungu  kunipa
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htukia tu nin rangi hii
¥ & -

gi-hi;

Mimi rangi yangu siyo kitu cha kujivunia, wala
siyo kitu cha kuonea fedheha; mimi sikuiomba.
Kitu ninach kuonea fedhdha ni kum-
tukana binadamu mwenzangu, kumtemea mate,
kumnyanyasa, kwa sababu hiki ni kitendo
changu mimi. Lakini rangi yangu siyo ya
kujivunia, wala siyo ya kuonea fedheha. Nywele
zangu nimeshtukia tu mimi nina nywele za
kipilipili, wenzangu wanazo nywele za singa;
mimi sikuziomba zangu za ki-pilipili. Kwa nini
tunafurahia mambo ambayo ni ovyo kabisa
wala hayana maana.

Namsema huyu Amin hivyo kwa sababu
amewahi kuwaonea Wahindi pale; na amewahi
kuwadhalilisha Wazungu wawili watatu pale,
basi, amejipatia heshima kubwa. Lakini hakum-
wua Mhindi. Mnamjua Mhindi aliyemwua?
Safari moja alimpiga Mwiingereza mmoja pale
anaitwa Denis Hill. Akatishwa kweli kweli!
Alitishwa sana pale alipojaribu kumpiga
mwiingereza Denis Hill, kwamba anaweza
akamwua. Kwa hiyo wale walio na haki ya
kutetewa walitetewa. Lakini Waafrika
wamechinjwa wengi sana; hakuna hata sauti!
Kimya kabisa, kama anaua mbuzi.

Nasema, mimi sina sababu ya kumpenda
mshenzi -huyu hata kidogo. Nitampenda kwa
sababu ya rangi tu? Ni mwuaji tu; kwa hiyo mtu
huyu simpendi mimi tangu zamani. Lakini
pamojs na -kutokumpenda, nawaambieni
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Watanzania, sijajaribu kumngoa hata mara
moja.

Mwaka 1972 alituudhi tu. Maana 1971
alipoingia, mara alipomng’oa Obote,
akatangaza mwaka ule ule kwamba atataka
kuichukua sehemu ile ya Kagera. Alitangaza
mwaka ule ule wa 1971, mliosahau nataka
kuwakumbusheni: Mwaka ule ule mara baada
ya kumtoa Obote ndipo alipotangaza kwamba
ataichukua sehemu ile ya Kagera. Nchi mbili
zilizomkumbatia mapema kabisa ilikuwa " ni
Israel, na Waingereza. Aliambatana na Israel
kwa sababu wakati huyu rafiki yangu Amin
alipokuwa kiongozi wa " jeshi la Uganda,
alikuwa  anasaidiana ‘na ~Anyanya wale
waliokuwa wanajaribu kulimega jimbo la kusini
la Sudan lisitawaliwe na ‘Sudan. Na kwa hiyo
Serikali ya Sudan ilikuwa inapambana nao.
Sasa Amin  alikuwa - anawasaidia hawa
Anyanya. Na Wayahudi walikuwa wanapenda
mpango huo, maana walitaka vita vile vya
Kusini mwa Sudan viendelee na jeshi la Sudan
likae kule Kusini, lisije’ likaenda kusaidia
mapigano ya Middle-east. Kwa hiyo walimkum-
batia huyu mara.

Waingereza nao rafiki zangu walimkum-
batia kwa mambo yao‘ya ajabu-ajabu. Serikali
ya  Conservative ilipoingia ikageuza
makubaliano tuliyokwisha kukubaliana na
Serikali iliyopita ya Uingereza kwamba Serikali
ya Uingereza na nchi nyingine zisiuzie silaha
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Serikali ya Afrika kusini. Serikali hiyo ya Con-
servative ilipoingia wakaamua kwamba
wataiuzia silaha serkali ya Afrika Kusini.
Tukagombana. Nikaenda Uingereza mimi,
nikakaribishwa na Waziri Mkuu wa Uingereza
Edward Heath. Naukumbuka ugomvi huo,
siwezi kuusahau, Rais Kaunda wakati ule
alikuwa ndiyo mwenyekiti wa O.A.U., naye
akaenda. Wakati ule nikawaonya rafiki zangu
Waingereza, nikasema, Jamani mwambieni
Heath jeuri hii aliyonifanyia mimi asije akam-
fanyia Kaunda. Kaunda ni mpole zaidi kuliko
mimi; lakini hapendi jeuri ya namna hii. Mimi
naweza nikavumilia vumilia kidogo, lakini
Kaunda havumilii jeuri ya namna hiyo. Sasa
mwambieni Heath asije akamfanyia jeuri ya
namna hii. Sijui kama salamu hizo zilifika au
hazikufika. Lakini akaifanya, Kaunda alim-
wacha kwenye chakula chake. Alikuwa
amemkaribisha kwenye chakula, akasema,
Chakula chako sasa kula mwenyewe, mimi
sikubali. Mimi nilikila.

Mwaka uliofuata tukafanya mkutano
Singapore, mkutano wa nchi hizi zinazoitwa za
Commonwealth. Tukawabana sana Waingereza,
na kub huko kuli na kikundi
chetu kilichokua kinaitwa Mulungushi Club,
yaani Kaunda, Obote na mimi. Tukawabana
sana Waingereza. Ndiko Obote alikotoka
akapitia Nairobi akaja hapa. Hakurudi tena
Uganda.
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Whaingereza rafiki zangu wakamfurahia
sana Amin, siku hizi Waingereza wanapolialia
juu ya Amin mimi hucheka. Wakamkumbatia,
wakanicheka, sasa mimi nasema marafiki zake
wawili walikuwa ni hao: Wayahudi kwa sababu
zao hizo na Waingereza kwa sababu zao hizo.
Wakamkumbatia Amin, Amin akatangaza
kwamba anataka kuichukua sehemu hiyo ya
Kagera, akatangaza mara moja kwamba
ataichukua sehemu hiyo ya Kagera. Akaondoka
kwenda Uyahudi kwenda Israel, kwenda
kuomba silaha kwa sababu hiyo hiyo.
Akawaomba Wayahudi silaha, wakamnyima,
Sasa yameandikwa mambo yale. Siku hizi
wanasema wanaulizana kikwao, wanasema
huyu mtu ana akili au mjinga huyu? «

Akatoka hapo akaenda kwa Waingereza
kuomba silaha, Waingereza Walimpokea vizuri
wakampeleka hata kwa Malkia. Malkia wa
Uingereza huyu anasumbuliwa sana siku
nyingine. Sasa sijui walizungumza nini, lakini
rafiki yangu Amin akarudi silaha hana. Lakini
akapata askari, Ofisa mmoja wa jeshi wa
Kiingereza, sijui alimpataje, amshauri jinsi ya
kutimiza shabaha yake.

Amin ndiyo shabaha yake sasa ikapanuka,
ikawa siyo kuchukua Kagera peke yake, lakini
sasa kuchukua sehemu yote ya Ziwa, ya Mikoa
ile ya Ziwa, afike mpaka Tanga. Maana alisema
kwa nini nchi yangu mimi isiwe na bandari.
Kenya wanayo Mombasa, Tanzania wanayo
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Dar es Salaam na Tanga, na mimi sina bandari.
Na mipango kweli akaitengeneza, ndipo mwaka
huu wa 1972 aliponichosha na watu wa Obote
nilijua hawajafurahi sana naye. Nikafumba
macho. Mwaka 1972 nikafumba macho.
Hatukuwasaidia wale; tulifumba macho tu.
Tukafumba macho kwa sababu ya jeuri yake
hiyo, wakamtikisa tikisa kulee.

Lakini nasema pamoja na kutokumpenda,
na sina sababu ya kumpenda, sijajaribu hata
mara moja kumpindua au kuhujumu serikali
yake. Amin amekwishakuja Tanzania. Alikuja
Mwanza safari ile, Amin tumempelekea ujumbe
mara nyingi sana. Aboud Jumbe amefika
Uganda mara tatu, mara ya mwisho ilikuwa ni
ya ajabu kweli. Nilijaribu kumshawishi asiende,
alisema Bwana acha niende. Sasa mtu huyu
amesema niende, na lazima niende nimalize
mambo haya. Akaenda Uganda. Na huyu Amin
ni mtu wa tabia ambayo Waingereza wanaita
buffoon sijui Kiswahili wanasema nini.
Unapokuwa naye atajidai wema wa ajabu
kabisa, utaridhika kweli na maneno yake.
Anasema, mimi moyo wangu wote uko - Tan-
zania, sina ugomvi na ninyi. Mazuri yote
atayasema. Basi akampokea Makamu, akasema
vizuri, akamkaribisha vizuri. Makamu akaja,
niko Butiama napumzika kidogo. Makamu
akapita pale Butiama, akaniambia Bwana we,
nadhani mambo yamekwisha. Huyu mtu bwana
tumezungumza vizuri sana, sana. Nikam-
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wambia, Ee unadhani yamekwisha! Akasema,
Nadhani yamekwisha. Nikasema, Kama
mwujiza huo umeufanya, nitakushukuru kweli.

Na Makamu alikuwa siku ya pili au ya tatu
yake anaondoka kwenda kutembelea nchi za
Uarabuni. Basi amekuja Butiama amenieleza
hivyo, halafu ameondoka kwenda Zanzibar
kujiandaa kwenda Uarabuni. Asubuhi yake au
siku inayofuata Amin amepeleka simu katika
nchi zote za Uarabu, anasema, Mwangalieni
huyu anayekuja, mtu mbaya kweli huyu
anayekuja. Huyu nikibaraka wa Wayahudi,
huyu ni kibaraka wa Imperialism. Anapeleka
barua kwa nchi zote za Kiarabu, maana ndiko
sasa Amin alikokuwa amegeukia, baada ya
kunyimwa silaha na Wayahudi, na kunyimwa
na Waingereza, sasa akageukia Uarabuni
kuzipata zile silaha.

Basi nasema mtu huyu ndiyo namna yake
ilivyo. Lakini, nasema, pamoja na kumjua
namna hiyo, hatukupata hata mara moja
kujaribu kumng’oa au kumhujumu. Lakini sasa
yeye ameahidi na amekwisha tekeleza, sasa sisi
tufanye nini. Maana jeuri yenyewe ndiyo jeuri
Waswahili wanayosema «kuvuka mpaka’.
Maana kutenda alivyotenda ni kuvuka mpaka:
kuvuka mpaka kwa maana zote mbili. Amin
akavuka mpaka, akavuka mpaka pamoja na
kutuongezea jeuri ile jle tunayoikataa, na
ametamka kwamba atachukua sehemu ya Tan-
zania na kuwatawala Watanzania wale
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waliomo katika sehemu hiyo, wakipenda
wasipende.

Sasa mtu akishasema hivyo tunajua kazi
yetu moja tu. Ni kumchapa. Sasa na hiyo
wananchi ndiyo kazi ambayo vijana wetu
tumewapa, kazi ya kumchapa. Nilidhani
nilipotangaza habari hii kwamba nitajitahidi
kuwaelezeeni kila inapowezekana, lakini
mambo haya magumu kueleza. Kwa hiyo
nawaombeni mniwie radhi kama tumeshindwa
siku nyingine kueleza eleza mambo yalivyo.

Kwanza ilikuwa tunalo tatizo, tatizo
kubwa. Wale waliomshauri Amin walikuwa
wamemshauri vizuri kweli, walimshauri vizuri,
Mto ule Kagera ni mgumu sana, na daraja moja
hilo la Kyaka, daraja letu zuri sana. Alikuwa
ameshafika pale penye daraja na amelivunja.
Amepata tabu kulivunja. Walijitahidi sana
kulivunja, ingawa askari wake walipigwa, lakini
askari walishindwa. Halafu akaenda, akam-
chukua engineer wa mgodi mmoja wa shaba:
huyu akaja akalipua kwa baruti. Alitumia
baruti za mgodi na akalikata vibaya daraja lile.
Akakata kipande cha mita kama 100 hivi,
kikatolewa chote.

Sasa ni dhahiri ikishakuwa umefanya
hivyo, wale Watanzania watapata matatizo
makubwa: hawataweza kuvuka mto kabisa.
Walikuwa wanavuka watu, wananchi raia
waliokuwa upande wa Kaskazini, walikuwa
wanavuka kuja Kusini, lakini walikuwa
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wanavuka namna ya kukimbia. Kuvuka kwenda
kupigana vita maana yake lazima uvukeA na
silaha, na silaha zenyewe sio Tungu. _Hwyf:
aliyemwambia Amin, Vunja daraja, ukivunja
daraja uko salama, hakuwa aqa9gopa marungu
anajua silaha anazoziogopa zlk:vuk_a{ pale.
Kwa hiyo siku za mwanzo, vijana we}u
walikuwa wanayo matatizo makubwa kaplsa
wakati ambapo daraja lile lilikuwa lime-
vurugwa kabisa; hakuna. Kwa hiyt?, mwanzo
kilichokuwa kinaweza kufanyika ni kwamba
kama askari wa Amin wakifanya makosa, kwa
sababu wanasema wamechukua dakika 25
kufika pale basi mambo ni rahisi, lwakawa
katika masafa ambayo wanaweza kupigwa na
mizinga mikubwa kutoka kusini, watapigwa. Na
ndivyo walivyofanya tarehe 15 ANovem\?a:
Wakapigwa vizuri sana, wakakimbia. Lak.ml
huwezi kufukuza watu kwa mizinga tu unapiga
mizinga watarudi nyuma. Kwa hiyo baada ya
kupigwa katika eneo la masafa yale, wakarudi
nyuma, akapiga kelele, Watu hawa 'wanal
mizinga ya ajabu sana, inapiga kwa_mbah sana!
Ndipo pale tulipoanza kumtania kx_vamba
anaanza kutapa-tapa, tukasema, Hizi ni mvua
za rasha rasha tu, za masika bado! )
Hayo tulisema na alipopigwa vile Y11.e
tulisema. Sasa baada ya hapo tungesema nini:
tungeongopa tu? Baada ya hayo tungewaamb}aj
Anapigwa, tungekuwa tunaongopa tu. Kwa nini
tuongope? Kwa hiyo tukanyamza, mwenyewe
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. sisi tukajua
hatuwezi kumpiga mtu huyu mpaka kwanza
daraja lile limejengeka. Yeye aliambiwa huko
kwamba Tanzania ukishalivunja hili
hawalijengi tena. Lakini vijana wakalijenga.
Daraja lile wakalijenga kwa muda mfupi kabisa
likesha. Wakavuka, Walipovuka Amin akapiga
kelele, Jama wameniingilia!

Niliwahi kuona mchezo mmoja, watu
wawili wanapigana, Sasa mmoja huyu maneno
yake mengi sana. Sasa anawaambia hawa
waliopo hapo, Jamani mshikeni huyo nitam-
wumiza mimi! Amin, tulipovuka mpaka,
akapeleka matangazo Umoja wa Mataifa na
Umoja wa Nchi Huru za Afrika, anasema,
Jamani, huyo mtu amevuka; angalieni sana,
ama sivyo nitampiga tena mara ya pili
Anasema hivyo Idi Amin, na huku anajitapa
sana.

Akanikumbusha hadithi nyingine, huenda
mliwahi kuisikia. Yuko askari mmoja,
aliyekuwa anajitapa sana kwa kiongozi wake.
Anasema, “Mimi, Afande, mimi shujaa’ kweli
kweli”. Akawa anajitapa sana. Sasa siku moja
yule kiongozi wake akamwita, “Wewe, askari,
wewe siku zote unajitapa tapa, ushujaa. Lakini
mimi nimekuwa ninakutazama siku nyingi: kila
ikilia risasi unakimbia! Huu ushujaa wako hasa
uko wapi?” Akasema, “Tazama, Afande, mimi
shujaa kweli kweli; nina moyo kama wa simba.
Taabu yangu mini ni miguu. Kila ikipigwa
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moyo wake '
Amin hodari sana kwa kupiga makelele. Lakini
vijana walipockwisha vuka mto si kelele hizo. Na
mbio hazikuwa ndogo.

Lakini akapigwa tena tangu kuanzia tarehe
24, 25, 26, 27 hadi 28 mwezi uliopita. Alipigwa,
rafiki yangu, na akapiga kelele nyingi sana. Na
sisi tukanyamaza, tuseme nini? Ndipo waongo
wenzake walipoanza kumsaidia, wanasema
“Watanzania wameingia mpaka Mbarara wako
maili 20 katika Mbarara!” Uongo mtupu,
wananchi, hatukuingia Mbarara. Wanasema,
“Wamekwenda maili 20 kuelekea Masaka”.
Hata kidogo, wananchi, hatukuingia Masaka.
Lakini kuchapwa alichapwa!

Hali ya sasa ilivyo. Hali ya sasa ni kwamba
Amin na watu wake wamefukuzwa kabisa
katika eneo letu. Hawamo kabisa! Vijana wetu
wameishakalia sehemu zote zile ambazo ni
muhimu Kaskazini ya mto. Hiyo ndiyo hali
yenyewe. Lakini ninaposema hivyo, sisemi
kwamba sasa mashambulizi yamekwisha, sitaki
mnielewe vibaya. Nasema sasa hivi askari wa
uvamizi wamefukuzwa kabisa kutoka eneo la
Kagera. Vijana wetu wameshashika sehemu
zote muhimu Kaskazini ya mto na
wanaimarisha ulinzi wa eneo hilo. Lakini
nataka mnielewe vizuri, hiyo sio kwamba
maana yake sasa mashambulizi hakuna; si
kweli hata kidogo.

Si kweli kwa sababu mbili. Kwanza bado
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Amin anapenyeza penyeza watu, wanaingia
katika eneo hilo na kufanya jeuri kidogo.
Nadhani vile vile vijana wetu wanaendelea
kufagia-fagia watu mmoja mmoja ndani ya
msitu. Hiyo ndiyo sababu ya kwanza, sababu
ndogo zaidi. Lakini sababu ya pili, kubwa, kwa
nini matatizo yetu hayajaisha, ni kwamba
analeta askari mpakani, anazidi kuleta askari
kwa wingi mpakani.

Sasa sababu za kuleta askari mpakani
sinaweza zikawa mbili. Kwanza inaweza ikawa
ni hofu; anaogopa. Anaweza akawaza, “Watan-
zania baada ya kututoa katika eneo lao sasa
wanaweza wakaingia kushika eneo letu; kwa
hiyo lazima tukae tukijihami”. Inawezekana
hiyo hofu ya kudhani kwamba Watanzania
watashambulia, wataingia Uganda, ikawa
sababu moja. Sababu ya pili, inawezekana, ni
kutaka kutushambulia tena. Maana hata katika
kelele zake zile alizotawanya dunia nzima,
“Mshikeni huyo ama sivyo nitampiga”, alisema,
“Watanzania wananishambulia, wakiendelea
namna hiyo mimi nitatekeleza hatua yangu ya
pili ya uvamizi wa Tanzania”. Alitamka hiyo
hatua yake ya pili ya uvamizi wa Tanzania.

Nasema ni vigumu sasa sisi Watanzania,
katika hali hii ya leo, tupuuze kitisho chake
hiki, kwamba anakusudia kutekeleza “hatua
yake ya pili” ya uvamizi wa Tanzania. Huko
nyuma nimepuuza. Huko nyuma amekuwa
akisema, “Nitafanya hivi”, tukampuuza, tukam-
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wita d imu. Hata tarehe 9 Oktoba
alipotamka, mkasema, “Mzee, tuendelee na
shughuli zetu”. Kumbe anajiandaa kuivamia
nchi yetu!

Sasa hawezi tena atamke kwamba anajian-
daa kutekeleza hatua yake ya pili” ya uvamizi
ya Tanzania, halafu sisi Watanzania tupuuze,
tuseme, “Mwongo huyu, ni mwenda wazimu”.
Hatuwezi kumhesabu kwamba ni mwenda
wazimu. Tukimhesabu kwamba ni mwenda
wazimu, dunia itaamini kwamba sisi sasa ni
wenda wazimu. Kwa hiyo, nasema, ingawa
tumekwisha kumtoa katika eneo letu, hatuwezi
kusema kwamba mambo yamekwisha.
Hayawezi kwisha madhali anao watu wake pale
mpakani na bado anayo shabaha hiyo.
Hajakanusha kuitaka sehemu ile ya Kagera,
Sisi tumemtoa; lakini hajasema kwamba
haitaki sehemu ile ya Kagera.

Zimenijia nchi za Kiafrika hapa na
kuniambia, “Mwalimu sasa acheni mapigano
haya hizi ni nchi mbili za Kiafrika kwa nini
mnapigana”. Sasa mimi nimewaambia wen-
zangu, “Tazameni, wenzangu, mimi ugomvi
sikuuanza, kauanza huyu mwenda wazimu.
Sasa huyu mwenda wazimu. Sasa kama kweli
mnataka ugomvi huu uishe, tusaidieni;
wasaidieni Watanzania ugomvi huu uishe. La
kwanza, lazima mlaani kitendo hiki alichofanya
huyu mtu; mkilaani mkisema, “Wewe mtu
mbaya: kwenda kuvamia nyumba ya mwenzako
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na namna hii ni vibaya”. Lazima kwanza

mseme hivyo. Pili, mnamwambia mtu huyu yale
madai yako kwamba sehemu ile ni yenu sharti
uyafute hadharani. Tatu, madhara ambayo
mmeingia TanZania, mkayafanya, lazima
kabisa myafidie madhara yale.

Sasa mkisha kumlaani kwanza;
mkamlazimisha aseme kwamba hataki tena
sehemu yoyote ya Tanzania, mkamfanya
angalau aseme atafidia madhara aliyofanya,
nasema ingawa mtu mwenyewe ni Amin, ahadi
yake haina maana, sasa mtakuwa mmepata
sauti ya kuniambia jambo lo lote. Tunajua
ahadi yake ya kusema “Kagera hiyo siitaki tena
haina maana kwetu. Tunajua sisi haina maana,
mtu huyu ni mwenda wazimu, neno lake halina
maana. Hata hii ya pili ya kuahidi kulipa,
tunajua vile vile haina maana. Ahadi
inayoaminika ni ahadi ya mwungwana; huyu si
mwuungwana.

Kwa hiyo, ingawa kusema “Hatuitaki
Kagera tena”, au, “Tutalipa”, ni kauli ambazo
haziaminiki, kwa sababu ni kauli zinazotoka
kwa Amin, lakini wakati huo huo mmekwisha
kulaani kitendo chake alichokifanya, sasa
mkaigeukia Tanzania. Hapo sasa mnaweza
kuniambia, Tazama, Mwalimu. Mtu huyu
tumeshamlaani kwamba kitendo chake hiki
kibaya. Pili, tumemwambia aseme, dunia nzima
isikie, kwamba hadai tena sehemu yo yote ya
Tanzania. Tumemwambia aseme, dunia nzima
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isikie, kwamba kama amefanya madhara,
atalipa. Sasa tufanye nini zaidi? Na nyinyi kwa
nini mnataka kuendelea zaidi?” Nasema
angalau hapo mtakuwa mmepata sauti ya
kuniambia jambo lo lote. Lakini bila hivyo
hamna sauti ya kuniambia.

Nchi yenye kauli ya kuniambia cho chote ni
nchi ambayo imekwisha laani kitendo chake.
Nchi ambayo haijalaani kitendo cha Amin
haina kauli ya kuniambia kitu, itaniambia nini?

Kwa hiyo, hiyo ndiyo hali iliyopo. Mtu
anachosema tu ni kwamba atatekeleza “hatua
yangu ya pili” ya uvamizi wa Tanzania. Sasa
mtu wa namna hii utamfanya nini? Mtu wa
namna hii la kumfanyia ni kujiandaa zaidi na
kumpiga vizuri sana. Na hiyo ndiyo hali yetu;
hali yetu ya sasa ni kama hivyo nilivyo-
waelezeeni. Lakini tunajua mtu huyu shabaha
zake hazijesha bado. Kwa hiyo tutajiandaa na
kama hapana budi tutamchapa zaidi.

Asanteni sana, wananchi.
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3 Kumkemea Mwizi
Hotuba iliyotolewa tarehe 28, Februari, 1979

Ndugu Wananchi,

Nawataka radhi kuwasumbueni tena.
Nilidhani ni vema niitumie nafasi hii kueleza
hali ya mgogoro wetu huu unaoendelea na
jirani yetu. Na hasa nilitaka kuwatoeni
wasiwasi, kutokana na maneno mengi mengi
yanayosemwa-semwa sasa hivi. Nilidhani
nitumie nafasi hii, ili hata kama siwezi kuwatoa
wasiwasi kabisa, angalau niwapunguzieni
wasiwasi.

Kwanza nataka kueleza msimamo wetu juu
ya jambo la usuluhishi. Sasa hivi ziko jitithada
7a usuluhishi; na jitihada hizi zimekuwapo
wakati wote. Tangu mgogoro huu uanze,
zimekuwako jithada za usuluhishi, na mimi
nimekuwa nikieleza-eleza matatizo yetu juu ya
usuluhishi. Sasa uko uwezekano wa
kutoeleweka, na mimi nahofu uwezekano huo
uko, na kwa hiyo ningependa kueleza ili
isiaminike hivyo. Maana inaweza ikadhaniwa
kuwa Tanzania haitaki suluhu; uko uwezekano
wa kudhaniwa kwamba Watanzania ni
wagomvi, hawataki suluhu. Watu wanaweza
kudhani kwamba Mwalimu ni mkorofi, hataki
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uluhu; anayetaka suluhu ni Amin

Sasa nataka niwaeleze kwamba hivyo si
kweli hata kidogo. Si kweli kwamba hatutaki
suluhu. Tulichosema tangu mwanzo, na am-
bacho tunakisema hadi sasa, ni maelezo ya
msimamo wetu juu ya suluhu. Tumeeleza
msimamo wetu kwanza kwa wasuluhishi, hasa
wa OAU, juu ya kitendo chenyewe kilichoan-
zisha mgogoro. Nasema wasiwasi wetu si juu ya
suluhu yenyewe, la; ni juu ya msimamo wa
wasuluhishi wenyewe, na hasa OAU, juu ya
chanzo cha mgogoro huu ambao wangependa
kuusuluhisha. Pili ni msimamo wa mwenzetu
huyo ambaye tunataka kusuluhishwa naye.
Hayo ndiyo niliyokuwa nayasema, kwa niaba
yenu, na nitaeleza sasa hivi kwa nini tumekuwa
na msimamo huo na kwa nini tutaendelea kuwa
na msimamo huo, ikiwa hali yenyewe
haitabadilika.

Kwanza juu ya OAU, nasema hivi. Kama
jirani yako amekuibia, ameingia katika nyumba
yako akaiba, kwa desturi mwizi huyu akipata
nafasi atakimbia, kwa sababu amekwisha pata
lile analolitaka. Wewe utajitahidi kumkimbiza.
Sasa mtu asiyejua chanzo cha kumkimbiza
huku, akija akaingilia tu hapo katikati,
akasema, “Huyu unamkimbiza kwa nia ya
ugomvi; simama!” Akakusimamisha. Kitendo
chake cha kutomkimbiza mwizi kinamsaidia
yule mwizi. Ijapokuwa anaweza kusema kweli
kwamba kitendo hicho ni cha suluhu, lakini
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suluhu hiyo ni kumsaidia yule mwizi, kumpa
nafasi akimbie na mali yako. Ama kama
msuluhishi huyo anawakuta mmeshikana hasa,
wakati mnapigana ngumi, mali yako anayo
mwizi mfukoni. Lakini yeye msuluhishi,
anasema, “Mimi kazi yangu ni usuluhishi tu,
jingine sijui”, basi atakuwa anamsaidia mwizi.
Kwa kujitahidi kupita katikati yenu,
kuwaachanisha ninyi mnaogombana; kwa
kufanya hivyo mwizi ataondoka, na ile mali
yako atakwenda nayo. Ukimwuliza msuluhishi
huyo, “Bwana we, vipi mali yangu?” Atakujibu,
“Mimi msuluhishi!” Lakini ukimwambia
msuluhishi, “Ugomvi huu unaujua hasa
mwanzo wake? Huyu ana mali yangu, bwana!”
Msuluhishi anasema, “Katika jambo hili la
mali mimi simo”. Wewe mwenye mali
itakulazimu kumwambia, “Kama wewe humo,
bwana, niachie, maana namweza huyu”.

Kwa hiyo katika jambo hilo la ugomvi wetu
na Amin, nasema tunachokisema ni msimamo
wa OAU, siyo ule usuluhishi; usuluhishi
nitakataaje?

Ninapokea wajumbe hapa, nimepokea
wajumbe wengi kabisa, wajumbe wa nchi mbali
mbali za Umoja wetu. Wamekuja nimekaa nao,

i umza nao. Na nim 1 namna ya
kuweza kusuluhisha, kuleta suluhu ya kweli
Kwa hiyo kwanza kwa jambo hilo la msimamo
wa OAU, nimesema, Tusaidieni na sisi
kulimaliza jambo hili. Katika kusaidia jambo
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hili watambue kwamba kuna kosa limefanyika
hapa: kwamba katika nchi mbili hizi, Uganda
na Tanzania, nchi moja imekosa na nchi
nyingine imekosewa. Watambue hivyo, waseme
hivyo; na iwe waziwazi kabisa. Na hasa kwa
suluhu, hapana sababu hata ya kutafuta
ushahidi kwa sababu huyu aliyeiba kasema,
“Nimeiba”. Amesema, “Nimekwenda, nimeingia
katika nyumba hii; nimeivunja na mali
nimechukua, na tangu leo mali hii ni yangu”.
Hakuna ubishi. Nimeiambia OAU,
Tunachowaombeni mkemeeni huyu, mseme wizi
ni jambo baya.

Nilitaka waeleze kwamba Amin kwa
kuivamia Tanzania umeikosea kwanza Tan-
zania, pili umeikosea OAU yenyewe; kwa hiyo
tunakukemea hivyo kwa sababu umevunja
misingi ya Katiba ya OAU. Nimewasihi OAU
waseme hivyo lakini hawasemi. Huu ni mwezi
wa nne sasa. Wananiambia, “Lakini unajua
OAU ina matatizo sasa ya kuita mikutano; siyo
rahisi kuita mikutano ya OAU”. Nimesema,
“Vema,” na kuwauliza kwamba kwa kitendo
hiki cha nchi moja kuvamia nchi nyingine ya
Afrika kweli hatuwezi kuita mkutano wa OAU?
Nimesema tuite mkutano, kikao cha
harakaharaka, si lazima kuita kikao cha
Wakuu wa Nchi, bali tunaweza kuita kikao cha
Mawaziri. Haijafanyika hivyo.

Mpaka mgogoro ulipoendelea, na zikaanza
mvua za rasharasha. Mwenzetu akaanza kulia,
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Tia akakipeleka Kilio chake OAU. Ukaitwa
mkutano wa Kamati ya Usuluhishi. Sisi
tulipoomba mkutano, tukaambiwa kuna ugumu.
Sisi tulipotaka mkutano, haukufanyika; lakini
mwizi huyu anataka mkutano, unaitwa.
Tulijiuliza tufanyeje? Tusiende au twende?
Tukasema kwa nini tusiende? Maana
tulitumaini kwamba haidhuru nani kauita
mkutano huo, bado utasuluhisha. Tunachotaka
sisi ni kauli; tunataka mahala ambapo inaweza
ikatoka kauli hii ya OAU. Kwa hiyo sasa hivi
Waziri wetu wa Mambo ya Nchi za Nje yuko
huko Nairobi. Kiko kikao; tumekwenda huko.
Na bado tunaomba kwamba, madhali sasa
Kikao kipo, kinakaa, tunaamini kwamba OAU
itatusaidia. Iseme kwa Uganda kwamba ugomvi
huu usingekuwepo ila kwa sababu ya ninyi
kuivamia Tanzania; mkajaribu kuchukua Tan-
zania na kuikalia, kuifanya sehemu ya Uganda;
na kitendo hicho ni kinyume kabisa cha Sheria
za Dunia na Katiba ya OAU. Tulitaka OAU
waseme hivyo; watoe kauli ya haki kabisa
kusema hivyo.

Baada ya kusema hivyo, tulitaka waiombe
Uganda kwanza ikane madai yake, waseme,
“Sisi hatudai tena sehemu ya Tanzania.”
Waseme hivyo. Mwizi huyo lazima aseme, “Siibi
tena!” Na hawa wanaosuluhisha lazima wam-
wulize mwizi, “Je utaiba tena, au huibi?” Ham-
wezi mkasuluhisha kwa maana ya kwamba
kesho na kesho kutwa anaweza akaiba tena.
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Hata kama akiiba, lakini kwa leo hii mnataka
aseme, “Siibi tena.” Uganda ituambie, “Sina
madai ya nyumba hiyo; nyumba hiyo si yangu,
sina madai, hakuna kitu ndani ya nyumba hiyo
ambacho ni changu.” Maana madhali ulikwisha
sema katika nyumba hiyo. “Nyumba ya jirani
kuna mali yangu,” ulikwisha sema hivyo, sasa
ni lazima uikanushe kauli hiyo. Useme, “Ndani
ya nyumba hiyo ya jirani sina ninachodai.”
Uganda lazima iseme hivyo, haidai Tanzania
kitu cho chote. Lazima waseme hivyo.

Pili madhali Uganda waliingia,
wakavuruga-vuruga ndani ya nyumba yetu,
wamevunja vitu, na vingine wamekimbia navyo,
lazima angalau waseme, ‘“Tumevunja vitu
humo, vingine tumekimbia navyo; tutalipa.”
Kusema lazima waseme; sasa kama watalipa
kweli, au hawatalipa hilo ni shauri jingine.
Maana inataka uwezo wenyewe wa kulipa.
Umevunja mali ya watu, halafu unasema
nitalipa, kiasi ulichovunja huko ndani unajua
thamani yake? Lakini kusema lazima useme
kwamba utalipa; lakini uwezo wa kulipa ni
shauri jingine. Ndiyo tuliyoyaomba hayo.

OAU haiwezi kusema tumeiomba jambo
lililo haramu. Mimi nasema ni halali.
Kunyamaza ni haramu. OAU kunyamaza ni
haramu; kusema ni lazima, na ni halali kabisa.
Katika kitendo cha nchi moja kuivamia nchi
nyigine, kinyume cha Katiba ya OAU, kinyume
cha sheria za Dunia, OAU kuiambia nchi
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iliyofanya hivyo kwamba kitendo hicho ni
haramu ni jambo la halali kabisa.

Ingekuwa jambo hili la nchi moja kuvamia
nchi nyingine tumelipeleka katika Umoja wa
Mataifa, hivi sasa wangekuwa wanazungumza
habari za uvamizi huu. Umoja wa Mataifa
hauwezi kusema, “Sisi katika jambo hili hatuna
la kusema.” Nchi mbili zinaposhitakiana, moja
inasema nchi hii imetuvamia, kinachotafutwa
na Umoja wa Mataifa ni ushahidi wa kuvamia.
Hamwezi kusema, “Hatuhusiki”” Umoja wa
Mataifa hauwezi kusema hivyo. Sheria za dunia
ni kwamba kama nchi moja inaivamia nchi
nyingine, United Nations haiwezi kusema
hatuna neno la kusema, labda kama ugomvi
huo haukupelekwa mbele yake. Lakini
ukishafika, lazima waseme neno.

OAU, kwa kukataa kulaani uvamizi,
anatiwa moyo mwizi. Kunyamaza kwa OAU
kunamtia moyo mwizi; kunamsaidia mwizi.
OAU haina jeshi; OAU ina kauli tu. OAU
ingekuwa ina jeshi, tungetazamia kwamba nchi
moja inapovamiwa hivi, nchi iliyovamiwa
itakuwa na haki kudai mbele ya OAU kwamba
imevamiwa kinyume cha kanuni za OAU. Na
nchi hiyo iliyovamiwa itakuwa na haki kusema,
“Tusaidieni, tumtoe mvamizi huyu” OAU
haina jeshi la namna hiyo. Lakini bado ina
Katiba yake, ambayo inataka ilindwe. OAU
inailindaje Katiba hiyo? Inailinda kwa kauli tu.
Huyu anayevamia anakemewa; anakemewa na
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OAU. OAU inamwambia, “Umefanya vibaya
wewe”. Kwa hiyo kesho na kesho kutwa kila
atakayeamua kufanya kitendo cha kuvamia
nchi nyingine, anajua atakemewa. Ukiogopa
hata kule kukemea, umejivua silaha ya pekee
uliyo nayo. Kama huna la kufanya, basi
afadhali sema huna. )

Sasa kama nchi iliyovamiwa yenyewe ina
uwezo wa kumkemea huyu mvamizi basi
afadhali iachwe imkemee. Siyo ninyi mshindwe
kumkemea huyu, halafu mumzuie huyu mwenye
kuibiwa kumkemea mwizi wake. Au akianza tu
kumkemea mwizi wake, ninyi muwe mmepata
kauli ya kumkemea yeye! Mwizi
hamkumkemea, huyu anamfukuza mwizi wake,
anamshika anampiga kakofi kamoja tu, ninyi
mnamkemea huyu mwenye kuibiwa.

Basi hayo ndiyo mazungumzo yetu na
OAU. Matumaini yangu ni kwamba
yatakubalika. Matumaini yangu ni kwamba
kwa kweli OAU itakielewa kilio chetu hiki,
watusaidie kwa kauli tu ya kumkemea Amin.
Nani atasema, jamani, “Tanzania wanaomba
jambo la ajabu sana la kumkemea mvamizi”.
Nani atasema, “Tanzania hawa wanadai jambo
gumu kweli eti wanatudai tumkemee Amin kwa
kuvamia nchi yao na kuchukua kipande kile na
kusema sasa ni mali yake.

Kwa Sheria ya OAU kumkemea mvamizi
wa namna hii ni haramu, ni jambo gumu!”
Ugumu wake nini hasa? Bila kukemewa, mwizi
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anatiwa moyo, Na anaweza akasema Kumbe e
kesho nikipata nguvu, naweza nikarudia, kwani
hata kule kukemewa sitakemewa.

Kwa hiyo nasema wenzetu wanakaa na hilo
tu, ndilo tunalowaomba. Wamkemee huyu
waziwazi kabisa, dunia nzima ijue kwamba
wavamizi katika Afrika hukemewa. Ingekuwa
ni nchi nyingine ya nje imeivamia nchi yangu,
sasa OAU kumbe wangenyamaza. Tuache
Uganda; ingekuwa nchi moja ya Makaburu
imenivamia hapa, hivi OAU ingenyamaza
kimya kabisa! Ama hiyo wangeikemea? Kwa
msingi gani? Makaburu wakinivamia,
wanaweza kukemewa; ila nchi ya Kiafrika
ikinivamia haikemewi. Kwa msingi gani?
Uvamizi ni uvamizi tu. Hakuna kusema huyu
aliyevamia ni wa rangi yangu. Mwizi ni mwizi
tu; hakuna mwizi mmoja wa rangi yako, na
mwizi mwingine wa rangi nyingine. Vipi iwe
mvamizi huyu hawezi kukemewa? Hilo ndilo
tunaloomba, hatuombi zaidi ya hapo.

Baada ya hapo tunataka huyu mtu atoe
ahadi, na tunasema hata kama ahadi hizo
akizitoa pengine hazitakuwa na maana, lakini
zitakuwa na uzito. Akisha kuzitamka zina uzito.
Amin atamke wazi, aseme, “Mimi sitaki tena
nchi hiyo, sidai sehemu yoyote ya Tanzania
tena! Na niko tayari kulipa”. Akiisha tamka
hivyo OAU wanaweza kutuambia, “Mwalimu,
wewe unataka nini zaidi; unachotaka hasa zaidi
ni nini?” Sisi tumemkemea mwizi wako, unajua
hatuna zaidi ya kufanya isipokuwa kumkemea.
Ameahidi hadai tena sehemu ya Tanzania na
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di-kulipa—W. hawezi,t
mwongo, lakini hata waongo hugeuka
wakishapata funzo. Sasa si basi!”

Na sisi itakuwa vigumu kweli kusema isiwe
basi. Kama mtasema, “Lakini Bwana unajua,
mtu huyu haaminiki, mtaulizwa na OAU,
Watanzania tutaulizwa “Sasa mnataka kufanya
nini zaidi?” Mtajibu vipi? Mtasema kwamba
tunataka kumfuata? Mumfuate wapi?

Hivi sasa Amin anasambaza uwongo, na
ninawaonya marafiki zangu wasije wakakubali
uwongo huo mwingine. Amin anaeneza uwongo
huu, anasema, “Watanzania wanataka
kuning’oa.” Sasa nasema hivi. Amin huyu
Serikali yake siipendi. Lakini sasa nimeishi
naye miaka minane, nimekaa na Serikali ya
Amin, na kusema nimemsema hivi hivi.
“Serikali hii mbaya, Serikali ya mwuaji hii,
imeua watu wengi zaidi kuliko ya Makaburu.”
Nimesema wakati wote, sijaacha kusema. Sasa
kumbe kama nilikuwa na nia ya kuing'oa, hii
miaka minane nilikuwa nangojea nini? Basi
nilikwenda mwezi wa Oktoba nikamnong’oneza
Amin, nikamwambia, “Amin we, unajua nataka
kukung’oa mimi, lakini kisingizio sina. Kwa nini
usivamie kwetu? Ukituvamia tu basi sasa
nitakuchapa nitakung’oa.” Nani anasema kama
nilikuwa ninatafuta kisingizio ndio nimng’oe.
Hili ni la uwongo, la kusema kwamba sisi
tunataka kumng’oa.

Sisi tulikuwa na shabaha hii moja.
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Shabaha yetu ilikuwa ni kumtoa Tanzania.
Ameivamia nchi yetu, shabaha yetu ni kumtoa.
Mimi nilianza kuwa Mshauri wa Amin.
Nilikuwa nawatuma watu nawaambia, “Nen-
deni, mwambieni Amin aseme kuwa hataki
sehemu ya Tanzania tena; na atalipa”. Mwam-
bieni aseme, “Hizo hasara nilizofanya naiomba
OAU mwende huko mzitazame-tazame hasara
hizo ni kiasi gani, baada ya hapo nitalipa”.
Aseme hivyo. Akisha sema hivyo mnigeukie
mniambie: “Sasa Mwalimu unataka nini?”
Itakuwa sina jibu kabisa. Na hasa
tutakapokuwa tumekwisha kumtoa katika
mipaka yetu sisi. Watasema, “Sasa mtu huyu
hayuko katika mipaka yenu na, mmekwisha
mtoa. Amekwisha sema hataki tena sehemu ya
Tanzania; anasema yuko tayari kuwalipa. Hivi
mnataka nini zaidi ya hapo?” Ningekuwa sina
la kufanya.

Ila ninajua ninyi Watanzania mngekuwa
bado hamjaridhika na mimi ningejua ninyi
Watanzania hamjaridhika. Lakini ingekuwa
lazima niwafuate, niseme, “Jamani, mimi najua
hamjaridhika, lakini kumbe tufanyeje?”
Ningekuja tu ningewaambia hapa hapa,
“Jamani mtu huyu tumemtoa ndani ya mipaka
yetu. Sasa amekwisha laumiwa; amekwisha
kemewa na OAU. Amekwisha tamka, anasema
hataki tena sehemu ya Tanzania; na pamoja na
uwongo wake anasema atalipa. Lakini sasa
tunabanwa na wenzetu, tuache; kumbe
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tusipoacha tunatafuta nini?” Ningewageukia;
ningewajieni nikasema hivyo hivyo. :
Lakini ninajua Watanzanm'
wasingeridhika. Kwa nini? Kwa sababu mshenzi
huyu ameingia katika nchi yetu. Amevuruga-
vuruga nchi, amepigapiga, na ameua watu.
Amevunja ba, na mali, na nying amek-
wenda nazo. Mwizi hatoki nje tu, hglaf:u
anasema yuko nje. Kuwa nje inatosha? Uingie
ndani ya nyumba yangu, uvuruge vuruge, hala'fUA
baada ya hapo unasema, “J.am.am, lakini
nimeshatoka!” Lakini mimi nasema
tungefikishwa hapo ningekuwa sina la kufanya:
Mimi ninajua matatizo yote haya, lakini
nikatoa mashauri haya. )
Amin, badala ya kufanya hivyo, anatugsha.
Anaendelea kututisha, kututisha, kututisha.
Ndio maana nikawaambia vijana wetu
mchapeni kidogo. Ndipo nikaruhusu zinyesl}g
kidogo zaidi. Sasa zimenyesha. Waswahili
wanasema mvua unayoisifia imekunyeshea.
Kwa hiyo kabisa narudi pale pale. Huyu
mtu tumemtoa katika nchi yetu. Alipoendelea
uchokozi wake tumeruhusu zinyeshe. Aseme ‘tu,
aseme hilo analosema. Ugomvi wetu hakuna, 1}§
hayo ninayoona. Kumng'oa si kazi ye}:u; sisi
hatuna shabaha ya kumng’oa, ingawa
nitafurahi kabisa aking’olewa. Maana dunia
nzima itajua Mwalimu sasa ameanza kuongo_pg
nikisema eti mikisikia kuangushwa huko mimi
nitalia! Nikisikia ameangushwa nitafurahi tu.
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Lakinikazi ya kumwangusha si yangu wala si
ya Jeshi la Tanzania, ni kazi ya wananchi wa
Uganda. Kazi yangu ilikuwa ni kumtoa nje ya
mipaka yetu na hasa akifanya ukorofi zaidi ni
kumpa adhabu kidogo. Kazi ya kumng’oa ni ya
Waganda wenyewe.

Kwa hiyo narudia. Tumetoa masharti
matatu. OAU wamkemee huyu. Halafu yeye
aseme hadai sehemu ya Tanzania. Na tatu
aahidi kulipa. Ndivyo nilivyokuwa ninasema
siku zote. Lakini juzi nimewaambia ndugu
zangu wa OAU, nikasema hivi. Huwezi kuwa
una jirani yako na ukaahidi kwamba tangu leo
tutaishi kwa amani kabisa, lakini inapokuwa
huyo jirani yako akigombana na mkewe
anakusingizia wewe! Wewe ulikuwa hupo, huna
habari; umekuja unakuta kumbe jana usiku
aligombana na mkewe. Sababu ya kugombana
hata hujui. Anakuambia, “Ni Abdallah tu,
ndiye anayeleta ugomvi huo nyumbani
kwangu!” Siku nyingine anagombana na watoto
wake au kwa ulevi wake mwenyewe, au kama
mtu ye yote anavyogombana na watoto. Akiisha
gombana tu, anajua mwenyewe sababu za
kugombana na watoto hao, anasema mimi
nisingegombana na watoto hawa isipokuwa ni
Abdallah tu. Sasa jirani wa namna hii, kuna
mawili: ama aache kukusingizia, ama uhame.

Kwa sababu kwa kweli ikiwa ataendelea
namna hiyo, wewe uahidi nini? Wakufuate watu
kwako na kuja kusema huu ugomvi baina yako
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na Abdallah lazima uishe. Utasema, “Mnakuja
kwangu kwa nini; nendeni kwake msije kwangu.
Yeye kila akigombana na mke wake anasema ni
mimi. Sasa mimi mnanifuata nije nifanye nini!
Akiwa na ugomvi wa nyumbani mwake
anasema ni mimi tu siku zote, mimi nifanye
nini?” Ninasema afadhali mtu jirani, unaweza
ukahama. Unaweza kusema, “Jamani mimi
h hapa, mtu y mlevi”. Lakini
nchi itahama kwenda wapi? Tanzania tuhame
tumwache Amin hapa, twende wapi?
Ningekuwa na uwezo kumhama ningemhama
mtu huyu, maana najua ana ugomvi nyumbani;
na sababu za ugomvi wake anazijua vizuri wala
haziishi. Kwa hiyo tunamwomba, wala
hatutanii, na tu b.
hivyo: Ugomvi wa nyumbani kwake
asitusingizie.

Kwa hiyo nataka kumalizia kwa hilo. Amin
sasa hivi amekabiliwa na magomvi haya
mawili. Mimi nasema kuwa ugomvi wa kwetu
akipenda utakwisha kesho. Amin amekabiliwa
na magomvi mawili. Moja analo wakati wote.
Anachinja wananchi wa Uganda pamoja na
askari wake mwenyewe. Tangu ameingia katika
nchi anachinja watu pamoja na askari:
wanajeshi wake mwenyewe. Akiamua tu,
anawachinja, na dunia inajua, siyo kwamba
ninamsingizia. Na wanajeshi wake wanajua
hivyo, maana ndio wanaochinjwa. Akibaki
anajua amebaki tu, lakini zamu yake haijui
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itakuja lini. Anao ugomvi wake m na

huo tulikuwa tunaujua siku zote. Kama
asingetuingilia, ugomvi huu wa pili usingetokea.
Alituingilia, ndipo akazua huo wa pili. Wa
kwake upo, amekuwa nao wakati wote, bila sisi
na ataendelea nao wakati wote bila sisi. Huo ni
ugomvi wake yeye, baina yake na watu wa
Uganda.

Ninalopenda kulisema, na napenda
kulisema wenzangu wanielewe, ni hili. Mimi
sina haki, Tanzania haina haki hata kidogo
kujaribu kumng’oa Amin, au kung’oa serikali yo
yote. Hatuna haki hiyo. Maana nikikubali tuna
haki hiyo sasa nasema nchi nyingine nazo zina
haki ya kuja kung’oa yetu. Mimi sina haki ya
kung’oa serikali ya Amin; na serikali nyingine
yo yote ya Afrika au duniani haina haki ya
kwenda kuing'oa serikali ya Amin. Hili ni
jambo la msingi. Pamoja na kutokumpenda
Amin (na simpendi kweli) lakini sina haki hiyo.
Serikali ya Tanzania haina haki kuingia
Uganda kwa sababu ya kwenda kumtoa Amin,
hatuna haki hiyo. Serikali ya Amin ni serikali
ya kishenzi. Watu wa Uganda wana haki, am-
bayo watu wengine mahali pengine duniani
wanayo, kujaribu kumng’oa Amin. Narudia
wakati wote maneno hayo, na wala si mara
yangu ya kwanza kusema hivyo.

Wafaransa kama hawaridhiki na Serikali
yao wanaweza wakavumilia. Wakavumilia,
wakavumilia, lakini utafika wakati kwa

55




Wafaransa watasema: ‘‘Potelea mbali

kama vinyama-nyams—hivi, —tumechoka

tutaing’oa”. Wakaing’oa. Waingereza nao
wanavumilia Serikali yao mbovu wee, mpaka
wanasema: “Hapana jamani, tumechoka sasa,
hatuwezi kuvumilia zaidi, tuing’oe.”
Wakaing’oa. Dunia inashangilia, inaandika
vitabu, inatueleza jinsi walivyojikomboa
Waingereza hao na jinsi Wafaransa
walivyojikomboa. Nimesoma yote hayo katika
shule. Marekani walichoshwa, wakashika silaha
wakaitoa serikali yao Warusi wamefanya,
Wachina wamefanya. Juzi Iran wamefanya.
Iran wamevumilia, wamevumilia, wamevumilia
wakachoka, wakasema, ‘‘potelea mbali”.
Wamemng'oa yule Shah. Mimi ninawapa
pongezi wananchi wa Iran; ni haki yao. Kila
nchi ina haki, kila mwananchi ana haki va
namna hiyo.

Hawana haki ile kwa nini? Serikali ni ya
watu walioko pale. Kama inawaridhisha,
vyema; lakini kama haiwaridhishi, mpaka
wanakaa watu kama vinyama ndani va nchi
yao, unafika wakati binadamu wanasema:
“Sasa kama hatukushika silaha hatuwi watu
tena, wala hatuwezi kujihesabu tena katika nchi
yetu. Sasa shika silaha, tunatoa.” Nasema haki
hiyo wanayo, siyo wa-Iran tu, nasema wananchi
wa Uganda wanayo; na Watanzania wanayo.

Kama Watanzania wanafika mahali
Wwanasema. “tumechoka sana, maneno mengi,
tunaishi katika nchi yetu wenyewe, tunaishi
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Tukifanywa hivi vinyama katika nchi yetu,
anatufanyia nani mnyama katika nchi yetu?
Tumechoka”. Wanasema: “Potelea mbali”.
Watanzania wana haki ya kusema, “Potelea
mbali”, na ni i wanap .
“Potelea mbali,” hakuna mtu wa kuweza
kuwazuia, hakuna mtu mwenye haki ya
kuwazuia. Hakuna mtu ana haki kutoka nje
kwenda kuwazuia. Kweli hakuna nchi ina haki
ya kwenda kuing’oa serikali ya Amin; lakini pia
hakuna nchi ina haki ya kuwazuia wananchi wa
Uganda kuing’oa Serikali ya Amin. Hii ni haki
ya kila watu katika nchi yao.

Litakuwa jambo la ajabu sana kama
Umoja wa Nchi Huru za Afrika utawazuia
wananchi wa Uganda wasiing’oe serikali
wasiyoipenda. Sasa hivi hizi serikali za Kusini
ni za Wazungu, na Makaburu. Kwa hiyo
Waafrika wa Namibia na wa Rhodesia na
Waafrika ya Kusini wanaweza kuitumainia
OAU. Wanaweza wakalia, “Jamani tunaumia,”
na OAU inaweza ikawasikiliza. Kama ina
jambo la kuweza kufanya itaweza kufanya;
kama haina angalau itapitisha azimio tu la
kuikemea serikali ya Makaburu.

Waafrika wa serikali ya nchi inayojitawala
hawana. Wanaweza wakachinjwa kama
nguruwe, hakuna sauti itakayotoka mahali po
pote kuwasemea. Hakuna. Haya yanafanyika
katika Afrika na tunaona wanachinjwa
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wa Mataifa unaweza kuchukua jukumu hilo.
Labda waende United Nations. Lakini OAU
hapana. Hawawezi watu kwenda katika OAU,
na kusema, “Jamani, nchi inaumia,” au
kwamba wenyewe viongozi wa OAU waseme,
“Jamani lakini mwenzetu mbona anachinja
watu kule!”” Hata kidogo, hawafanyi.
Wanasema ni mwiko kabisa kabisa wa OAU.
Mimi nashangaa mwiko huu unatoka wapi?
Smith akichinja watu tunampitishia Azimio,
lakini Amin yeye anaweza akachinja watu,
hatufanyi kitu. Kwa nini?

Vema basi. Mimi naiona ni dhambi kubwa
kutomkemea mtu anayechinja Waafrika;
serikali inachinja Waafrika hatuikemei! Ni
dhambi ya kutosha hii. Sasa wenyewe wakiisha
sema, “Potelea mbali”, waacheni basi. Hapana
tena kufanya vitendo vya kumpa heshima, na
kumpa nguvu mchinjaji wa watu. Heshima hiyo
mnapompa, na heshima yake mwenyewe
mnaona inakwenda, mnamtafutia heshima kwa
nguvu kufanyaje, na ninyi mnajua akipata
heshima ile na nguvu ile atawachinja watu wale
zaidi?

Kwa hiyo mimi nasema, sisi tunadai hayo.
Kesho unakuja Ujumbe wa OAU. Mimi
ninayotaka kuona ni kwamba Amin
anakemewa na OAU kwa kutuvamia sisi na
kuvunja misingi ya OAU, na pili anatamka wazi
wazi hadai tena sehemu ya Tanzania; na tatu,

— Waafrikae Lakini hakuna sauti, Tabda Umoja — anaahidi kulipa. Mimi nasema nikiyapata hayo

nitarudi kwenu wananchi na kusema, “Jamani,
masharti yale yameshatimizwa.” Hata
mngenuna namna gani nitasema masharti yale
yameishatimizwa; ningesema wazi wazi maana
sidai jambo la ajabu.

Kwa hiyo matumaini yangu ni kwamba
tutayapata hayo. Tukiyapata hayo jamaa
wakishaelewa hivyo, halafu wakiondoka,
tutasema, “Lakini nendeni, mwambieni. Mimi
nina hakika ugomvi wake utaendelea; nisije
tena nikasingiziwa kwa ugomvi wa nyumbani”.

Sasa baada ya kusema yote hayo,
yaliyobaki nitayasema kwa kifupi.

Mmesikia maneno mengi ya vita. Mmesikia
kwamba Masaka imeshikwa, na hiyo Masaka
imeshikwa na Watanzania na Marekani na
Wayahudi na “mercenaries” wanaoongozwa na
askari wa Uganda. Mmesikia pia kuwa
Mbarara imo katika matatizo.

Halafu baadaye ikatokea kauli kwa jirani
yetu kwamba Masaka tumeishika. Kulitolewa
kauli kwamba tumeshika sisi, tukisaidiwa na
Marekani na mataifa mengine tukaishika
Masaka. Mara, nadhani ni jana, akaanza kulia,
anapiga kelele akisema, “Mimi nimekwisha,
watu hawa wamekuja kwa wingi sana, mvua
ilikuwa kali, nimeshindwa kabisa nguvu. Kwa
hiyo tunaomba marafiki po pote mlipo tuletewe
misaada, wala siyo ya silaha tu, nafikiri na
watu vile vile”. Nataka mlielewe hilo la kusema
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na watu vile vile. “Tunaomba misaada sivo va

1

ni ile—vile-mwungane na sisi-katika kum-

silaha tu, lakini na askari vile vile.” Amin
anaomba askari kutoka nje. Nataka hilo
tulielewe maana yake.

Halafu jana ikatoka habari. Askari wake
wa Masaka wanasema, “Tumechoka kuuana.
Huyu mtu tangu ashike nchi yetu ameivuruga
mno, halafu anatufanya sisi tunauana wenyewe
kwa wenyewe. Sasa tumeacha, na kiapo kile
tulichoapa kumtii, sasa tunakikana, Sasa
tunamtafuta po pote alipo.” Nataka hilo nalo
lieleweke.

Huyu mtu ameshasema Masaka
imechukuliwa, Mbarara imechukuliwa, watu
hawa wanakuja kwa wingi sana; na anaomba
sio silaha tu, anaomba na askari. Askari wake
wamekwenda wapi? Unaweza kuomba silaha,
lakini yeye anaomba na askari kutoka nje;
askari wake wamekwenda wapi? Halafu
tukasikia kauli hiyo va askari wake wanasema,
“Tumeasi.” Wengine tukaanza kusema, “Ala,
kumbe hana askari!”

Maana mambo hayo lazima tutafute njia
va kuyaelewa. Huyu mtu anasema, “Jamani,
mimi nimeelemewa huku; naomba silaha na
naomba na askari vile vile.” Tukashangaa huyu
mtu anaomba na askari; askari wake wamek-
wenda wapi? Tukasikia kauli inatoka Masaka,
“Mtu huyu ametuchosha, kiapo tulichokuwa
tumeapa, sasa tunakikana. Sasa tunamtafuta;
na askari wenzetu po pote mlipo tunaomba na
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saka.” Tukaona labda ndio maana mwenzetu
anasema haombi silaha tu: anaomba na askari
vile vile. Pengine hiyo ndiyo maana yake.

Sasa jana akatangaza. Anasema Masaka
tumekwisha ishika. Tumeishika tena. Kumbe
anao askari. Sasa kama anao, tunaomba aseme;
asiombe askari kutoka nje.

Pili, tuna mashaka; tunadhani jana
kaongopa. Tunadhani kauli yake ya kwanza ya
kuomba silaha na askari ilikuwa kweli. Ingawa
amesema uongo mwingi mtu huyu, lakini kauli
ya mwanzo ilikuwa ya kweli. Tunadhani kauli
ya askari wale ilikuwa ya kweli. Tunadhani
kauli yake ya kuomba silaha na askari kutoka
nje ina maana hiyo. La sivyo, Masaka kesha
ishika, sasa na apeleke watu Masaka. Maana
mambo haya ya uwongo niliwahi kuyaeleza.
Safari moja tumesingiziwa hapa, wakasema
askari wa Tanzania wako maili ngapi ndani ya
Uganda. Nikauliza, “Lakini ushahidi huu uko
wapi?” Nikaambiwa, “Mwalimu, ushahidi uko.
Vinapita hivi vianga vinavy::zunguka-zunguka
dunia, vimepiga picha”. Nikawaambia wazitoe
basi hizi picha, ya ni.' tuendelee kubishana
watu wazima kama watoto wadogo; wazitoe
hizo picha, waseme, “Hawa ni askari wa Tan-
zania”, tena waonyeshe. Unaona uniform ya
Tanzania iko hivi, na ya Uganda iko hivi; kwa
picha inaonekana namna hii kama ni kweli”.

Sasa lakini kwa nini tunataka
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askari wake wanasema ‘wameasi; wamechoka,
wanamtafuta. Na mimi nasema tusije
tukasingiziwa ugomvi wa Uganda; sitaki
nikasingiziwa mimi hata kidogo. Ugomvi wa
Uganda sitaki tukasingiziwa sisi. Mimi nasema
ugomvi wetu unaweza kwisha kesho. Mimi
nangojea Ujumbe wa OAU; matumaini yangu ni
kwamba ugomvi wetu wa Uganda unakwisha
kesho. Lakini ugomvi wa ndani va Uganda
sitaki tukasingiziwa sisi. Sasa askari wake
Wamesema wanamsaka; wanamtafuta.

Sasa kama hawamtafuti, basi anao.
Anatafuta askari wa kutoka nje kuja kutafuta
nini, na askari wake anao! Wamesema wanam-
tafuta. Sasa kama si kweli, Masaka ni yake,
ameishika Masaka; kama ni waongo hao
waliosema kwamba imeshikwa, basi kesho na
apeleke watu, waende kwa ushahidi, awapeleke
pale Masaka, aseme, “Si mlisikia wajinga hawa,
walisema askari wangu wameniasi miye.” Ama
awapeleke wakawaone hao Watanzania. Amin
huyu mpaka sasa hajamshika hata Mtanzania
mmoja? Hivi kweli tunaweza kuingia ndani mle,
asionekane Mtanzania hata mmoja? Basi na
awapeleke watu wawatafute hao Watanzania.
Kusema kweli Watanzania labda tutamzuia,
maana kama tupo sisi tunaweza tukamzuia
kuja Masaka. Lakini walioko Masaka kumbe
waongo, hao wanaosema kwamba wameshika
Masaka, kumbe kesha watoa; ama kawatoa
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ikuwepo Masaka bas
kesha tutoa. Sasa kesho apeleke mgsh:ahldl,
kuthibitisha hayo yanayosemwa ,eh watu
wangu wameasi wananisaka”. Mfiana
inawezekana huyu Mwalimu Nyerere hivi sasa
anatafuta kisingizio cha kusema nasakvfa na
watu wangu, kumbe yeye ndiye ananisaka.
Mimi simsaki. Sasa apeleke watu kahOY
awapeleke kesho kwamba ni hawa. “Hao
anaosema kwamba wamefika Masaka, Masal'(a
si hii? Tuko sisi, na kikosi changu !n!e
kilichokuwa kinasemwa kimeasi: Sl'hl!{l!
Kamanda wake si huyu na Kikosi chake ku_xg{ng
si hiki, na Kampuni si ile! Kampuni zote si hizi

aziona”. g

hapﬂY:“rl\ini mbishane? Watu wazima rx}blshane
kama watoto wadogo. Amin aliwahi kuleta
watu mpaka Mtukula. Tena wakawla
wananikejeli. Wanakuja hap? hasa k\}]a
kunikejeli, wanasema; “Mwalimu tumefika
Mtukula”. Sisi wakati huo hatuna uwezo wa
kufika Mtukula. “Tumefika Mtukula, tun:xekuta
upande wa Amin kule nyumba zote‘!ma;a,
upande wa kwenu huku hakuna ha?a lilban a,
vyote vimepigwa chini”. Nikawaambia, “Waam-
bieni kwamba sisi ndio tumepiga kwetu, n,:? kule
kwake tukaacha”. Wakasema, “Naam_. Na
kukubali mnakubali. Baada ya wakati hpo
anasema sisi tumeingia Uganda, tumepiga
Uganda, tumevuruga-vuruga Ugfmda, hala\'fu
ndio akaanza kutufukuza. Nikawaambia,
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Amelikubali hilo, kwamba ¢

Ugand

~ kwetu huku? Mnalikubali “hilo?”

\UImepIga, halafu tukarudi tukaan: ,
Sasa nikawaomb,

$ a, mpaka sasa
kweli nawaomba, k: T

eli 1 ama hivyo ni i
mh}ngla Uganda v:ukapiga},) it,enliwﬂ:tllkul‘tl::l %
mulrseme Tanzania, muilaani Tanzania, i &
zania we'zshenzi wakubwa ninyi mnaingia; nd::t
ya thl nyingine, mnakwenda mnavami y
mnapiga watu”. Mtulaanj sisi. 5

Kama kitendo hicho hatukufanya, kafan a
yeye, mumlaani yeye, Mkemeeni. Ka;na hay
wezi kumkemea; acheni sisi tumkemee. i

Asantenj sana,

za  kupiga

4 Masharti Matatu
Hotuba iliyotolewa tarehe 5, Februari, 1979.

Ndugu Chairman

Kwanza ningependa kuwashukuruni
viongozi wa Dar es Salaam kwa kunipatia
nafasi hii tena kueleza hali ya matatizo yetu
ilivyo. Kwa desturi yetu siku kama ya leo,
tungekuwa tunaadhimisha mwaka wetu wa pili
wa kuzaliwa kwa CCM, na kuanza kwa mwaka
wa tatu. Kwa bahati mbaya, kwa sababu
zinazojulikana, hatukufanya hivyo. Tulikuwa
tumeisha amua hasa tusifanye hivyo. Wenzetu
wa Mwanza walikuwa wanajiandaa vizuri. Hivi
leo wangekuwa katika shamra shamra; nchi
nzima tungekuwa katika shamra shamra;
baadhi yetu sasa hivi tungekuwa hatuko hapa,
tungekuwa tuko Mwanza kwa sababu ya
kuadhimisha kutimiza mwaka wa pili wa CCM.

Nasema kwa bahati mbaya, kwa sababu
tunazozijua hatukufanya hivyo. Kwa hiyo
nilidhani niitumie siku hii ya leo kueleza tena
hali yetu ya mapambano haya au matatizo yetu
haya na jirani yetu ilivyo. Hali yetu hivi sasa
ikoje.

Nilieleza mara ya mwisho tarehe 9
Desemba. Wakati ule nilisema kwamba baada
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matatizo A yatiyo B abilicv = na

vijana wetu, baada ya vijana kuma B Eizamatati

yale ya kwanza, hasa ya kutenge= mieza d=aax aj=a
pale mtoni, basi vijana walivuka -~ Baad = yva
kuvuka wakaweza kuwatoa maz=m dui kwuatok=a

katika sehemu yetu ya Kaskazini ya Kagera.,
ambayo ilikuwa imekaliwa na _Jamaa hao.
Nilieleza wakati ule kwamba ~——ijana wetua

wamevuka mto, wamewatoa masm dui kutok=a
katika maeneo yetu, na wao w—=ameyvashik=a
maeneo hayo.

Lakini nikasema matatizo ~Sretu bado
hayajaisha. Nilitoa tahadhari- tusidIrani
kwamba kule kuvuka mto, na kuwa #-oa maadui.
basi ilikuwa ndio matatizo yetu y =amekwisha
Bado yalikuwa hayajaisha, na nikae M eza sal>abua
zake. Nikasema sababu moja rm i kwarmba
ingawa maadui katika wingi wao Tumew atoa
katika eneo la Kaskazini, lakini badk. <> inaelekea
vimo vikundi vidogo vidogo vin=a wasurrmbua
sumbua vijana wetu. Na kwa hismo0 ka=i ya
kuwatoa hao lazima iendelee. Pili acha hao
ambao wakati huo walikuwa la = do wako
kaskazini ya mto wetu, nilisema baa «do vilkwandi
vya adui vidogo vidogo vinatoke— = Ugamnda
vinaingia tena kuja katika enec— hilo na
kuwasumbua-sumbua vijana wetu. Kwa hiyo
wanasumbuliwa na vikundi vya em ina mili.
Kikundi cha kwanza ni vile vikorof®  vilivsromo
mle hatujaving’oa; na kikundi cha p=1lini hawa
wanaoingia-ingia ndani ya eneo l1-mle kutoka
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T.ig_arlda. Hizo zilikuwa sababy ndogo

kwamba bado i
Yetu hayajaisha. E

kwamba huku kudai sehemu ya Ik askazini ya
1€ a—kuwanisehemu ya Ugamida o7 kosal

Lakini ilikuwepo sababu kubwa zaidj nayo
nedhani nilieleza kwamba- ndio  metay,
wenyewe wa ugomvi ule. Nilisema ugomvi
uhpoanza, wasuluhishi wakaanza, ndugu zety,
k}lja na kusema, “Jamani, haifaj kuendeleza:
vx_tz'x, afadhali kuleta amani.” . Hatimga yake
niliwaomba jamaa hao, nikasema, “Jamani
knn?a k.weli mnataka tufikie amani mapema’
!msn la.zlma mjitahidi kuisaidia Tanzania nay(;
ikubali amani. Kwa sababu bila‘ kutusaidia
tutapata taabu sana kukubali amani. Mty huyu

va Uganda. Sasa wenzetu mnatujia na kutuam-
bia tutake amani, (amani tangia hapo tulikuwa
tunatakai mwenzetu ' ndiyo kaivuxuga}; sasa

kibaya! Basj Tanzania tutawashukuruni
Tutawashukuruni wenzetu kwamba angalal;
mmekuwa Pamoja mnasi- katika kukubali
kwamba kitendo hiki ni kibaya;

Lakini pili, mkamshawishj huyu jirani yetu
afanye mambo mawili. La kwanza atamke
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3
Aseme, “Nilifanya kosa, Uganda h.aina sehemu
yo yote ya Tanzania.” Aseme, “Tulifanya
makosa, na haturudii tena kuyafanya makosa
hayo, kwa maana Uganda haina haki na
sehemu yo yote ya Tanzania; na sehemu ile ya
Kaskazini ya mto wa Kagera ni sehemu ya Tan-
zania. Uganda hatuna madai nayo, na tulifanya
makosa kuidai” Basi kwanza atamke hilo,
kwamba amefanya kosa hilo.

Tatu, amekwisha fanya kitendo chenyewe;
amevuka, amefanya madhara; ameua watu na
kuharibu mali. Hawezi kuturudishia watu,
lakini kajuta na amekwisha kuonyesha kwamba
amejuta, kwa hiyo angalau mumuwezeshe
kusema tu kwamba amefanya ma kosa. Aseme,
“Nimeingia Tanzania, nimeua watu na
nimeharibu mali; naahidi kwamba nitaifidia
Tanzania kwa madhara hayo niliy oy afanya na
yanayoweza kufidiwa.” Kwa maana hawezi
kufidia roho za watu! Basi angalau huyu jamaa
mwezesheni aseme atafidia kinachoweza
kufidiwa.

Kwa kweli hata akisema hivyo, kwa sababu
sisi Watanzania tunamjua jirani yetu, ni mtu
asiyeaminika, bado maneno yvake yatakuwa
hayana maana sana. Amin leo kusema, “Mimi
nilifanya kosa kudai sehemu hii, siku nyingine
siidai tena,” ni maneno tu; kwa sababu
anaweza akasema leo na kesho akafanya tena
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yale yale, Lakini atakuwa amege

ma; ata
ametamka  hivyo, Amin . v

mpaka ipi?
Nikasema angeyatamka haya, japo hayana

Timet i i
melNgia Tanzania, Rimeua wayy o

maana, lakini yangekuwa yana uzitokwenu

NS emal; haahid; kulipa,” g kauli ya
kuaminika, Kauli ya kuaminika’ni ahadi }}r’s
mwungwana; huyu mwun; ini
atakuwa ametamka, e et

Kyva p{yo nyinyi mnaotaka sulyhy mtat-
Wwambia hiyi, Tazameni, nyinyi Tanzania: mtu
huyy amefanya makosa, !

“Nitalipa,” lakini asilipe. Lakinj kaahidi;
kaahidi kwamba atalipa. Sasa g mtataka
m.uda? Mnataka muda watu waje wathamini
hiyo hasara iliyofanywa, waweze kusema

L‘akini kesha tamka hivi. Kumbe mtaendelea na
vita? Mnatafuta nini, naye kisha tamka? Si
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nyinyi wasuluhishi kuibana Tanzania, Amin
kwa kutamka hayo angekuwa amewapeni
sababu za kufanya muibane Tanzania!

Lakini pamoja na kwamba kauli hiyo
haiaminiki, na kwamba yeye, mwongo huyu,
angeitamka ingemsaidia, ingewasaidia ninyi
kutubana sisi, pamoja na hayo hajatamka!
Amegoma kabisa kutamka! Ni kauli ambayo
ingeweza ikawa ya manufaa kwake kuitamka,
tena naisema mimi; ni kama mimi namtafutia
mkorofi huyu namna ya kusema ili ajinasue
katika mtego huo alikojinasa. Mimi nawaam.
bieni, “Nendeni mkamwambie basi, angalau
aseme hivyo!” Hatakil Hasemi! Hasemi!
kwamba hataidai tena sehemu ya Tanzania
hiyo. Hasemi kwamba atatulipa kwa madhara
aliyopata. Sio hilo tu. Sasa anayoyasema si
ya suluhu; ni kinyume kabisa. Anasema: “Hawa
Watanzania wakiendelea kufanya mambo yao
haya wanayoyafanya, mimi sasa nitatekeleza
hatua yangu ya pili va kuivamia Tanzania.”
Hivyo ndivyo anavyosema!

Nilieleza safari ile kwamba madhali mty
huyu bado hivyo ndivyo anavyosema. Mosi,
anakataa kutoa kauli ya bure kabisa ambayo
ingawa haina maana kwety lakini ingeweza
ikatumiwa na wasuluhishi kutubana Tanzania.
Hataki kuisema. Pili, maneno vake ni ya vitisho
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tu. “Watanzania hawa Wwakiendelea na mampq

Yao0_(na mambo—yetr Yenyewe ni ya kumtoa
katika maeneo yetn iy achukua), sis;

tutatekeleza, Mpango wetu wa pili wa kuivamia
Tanzania. Na safari hii tutawapiga sana;
tutawapiga mpaka mbali sana.” Hayo ndiyo
maneno anayosema,

Kwa hiyo basi, ingawa tumewatoa, vijana
wetu wamekwisha watog maadui kutoka katika
maeneo hayo, nasema bado matatizo yetu yako
pale pale. Kwanza kwa sababy ndogo zile mbili:
bado viko vikundi vidogo vinawasumbua-
sumbua vijana wetu, na vile vile viko vikundi
vidogo vidogo vinavyoingia kutoka Uganda kuja
kutusumbua. Lakini  kubwa zaidi

pale ni kwamba sababu ya kuanzisha ugomvi
huu haijaondoka: iko pale pale, Mtu huyu nia
vake inaelekea nj ile ile. Hivyo ndivyo
nilivyoeleza tarehe 9 mwezi Desemba,

Sasa ninaweza nikasema sasa hivi kwa
kweli katika haya niliyoyaeleza hali
haijabadilika, iko vile vile, isipokuwa katika

vile tulivyoaminij vilikuwa ndanj ya eneo lety
sasa havimo tena. Vijana wety baada ya
kujiimarisha vizuri, Wenyewe wanasema
walifagia eneo zima : wakafagia kabisa, na sasa
hamna tena, Pili, hawa Wanaotumwa kujariby
kuingiaingia ndani ya sehemu  zety ingawa
hawajaacha lakini kuingia kwao sasa si jambo

R

rahisi tena: wanapata taabu kidag
Wanajaribu, mimi sisemi wanaacha kuj:liri!m;
wanajaribu kuingia. Lakini kila wanaplujanb\.}
kuingia wanapata matatizo zaidi. Kwa hiyo hali
imebadilika kwa maana hiyo. Yale matatizo
yetu niliyosema kuwa ni madogo, sasa}yame‘k-
wisha. Kubwa bado liko pale pale, na linatutia
wasiwasi ule ule.

Karibuni hapa mtakumbuka jirani yetu
alianza tena. Mtakumbuka alivyoanza mwezi
wa Oktoba. Mwezi Oktoba alianza kwa kusema,
“Watanzania wameingia Uganda; wameingiza
batalioni nzima: imepiga watu, imechoma
majumba!” Wakati huo mimi nilikuwa Songeg,
nikayasikia maneno hayo na nikayapuuzlhg
mbali: nikasema mtu mwongo huyu jamani!
Lakini kumbe mwenzetu anayo sababu ya
kuongopa namna hiyo. Tangu nimesema nanyi
tena, ameendelea na uwongo huo, “Watanzama
wameingia ndani.” Wakati mmoja ahanza‘ku{a
sauti kubwa sana: “Watanzania wameingia
ndani, wanatupiga; wameingia kilometa
thelathini” Sisi tunajua ni uwon‘goA! Hata
waongo wengine wakaanza kumsgldla nao,
“Naam, Watanzania wako ndani, wengine
tumewaona kwa vyombo hivi vinavyoruka vya
angani!” Sasa kama mmewaona jamani ya nini
tubishane watu wazima! Tubishane kwa nini
watu wazima kwa maana vyombo hivi vinap_iga
picha! Vyombo hivi havina ubishi. Mmep.l_ng
picha mnawaona askari wale, na mnajua; sijui
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inajulikana. Tlikuwa ni ya leumt Trto—tray;
aliyekuwa ndani ya ardhi vetu. Kitendo hiki

mnawajuaj kari—wa—Tanzama tofauti yao

nini na askari wa I[lgandal [ e

mnaweza kupiga picha namna ile basi wapigeni
picha, halafu mseme, “Mnaona askari wa Tan-
zania hawa.” Ingawa Tanzania Wwanakataa,
askari wao ni hawa! Hamwoni wanavyofanana
Kitanzania?”

Lakini hakuna, ni uwongo mtupu! Hatuna
askari. Hakuna askari wetu Uganda, hata
kidogo; tunajua anaongopa. Na mwongo huyu
kila akiongopa ana jambo ama ana matatizo ya
ndani makubwa anayatafutia dirisha, ama
anapanga vurugu. Tukatulia.

Halafu tukaona anaazma kuleta askari
mpakani. Sasa nchi mbili mnapokuwa katika
hali ya vita, kuleta askari mpakani ni hali ya
mgogoro. Sisi tumepeleka askari mpakani na
Amin anayo haki ya kuleta askari mpakani.
Anayo haki: kwa nini asilete askari na hali tuko
katika hali ya vita? Sisi tunapeleka askari
mpakani, naye lazima ataleta askari mpakani.
Ulikuwapo wakati tulipokubaliana tuwatoe
askari mpakani; sisi tukawatoa, na yeye
akawatoa. Halafu baadaye yeye akaleta askari
wake. Lakini katika hali hii, hali ya vita, sisi
tumekuwa tukipeleka askari mpakani, na yeye
anawaleta askari wake. Lakini mwenzetu
anawaleta na vitisho!

Sisi tunaweza tukawaza na  kuamua
kwamba tumekwisha peleka askari mpakani, na
kwamba sababu ya kuwapeleka mpakani
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kimemalizika, tumemtoa. Sasa na yeye analeta
askari mpakani. Anaweza kuleta askari wake
kwa sababu mbili.

Moja, anaweza kuwa anatuwazia sisi
kwamba tutamshambulia. Akawaza kwamba
hawa baada ya kuwatoa askari wetu katika ar-
dhi yao, hatua yao ya pili itakuwa kutusham-
bulia sisi Uganda. Kwa hiyo tukae vizuri vizuri
mpakani tukiwasubiri. Ana haki kabisa ya
kufanya hivyo. Ingawa kafanya madhambi, sasa
afanyeje? Huwezi ukafanya madhambi, halafu
uache mlango wazi. Unaweza ukafanya
madhambi, na bado ukafunga mlango. Na hasa
kwa sababu umefanya madhambi, si jambo la
ajabu  kufunga mlango? Kwa hiyo Amin
anaweza akaleta askari wake kwa sababu hiyo.
Upande mmoja ni halali. Hawa Watanzania
tumewafanyia madhambi, sasa wanakuja.
‘Wamekwisha jlandaa; watu wetu wamekwisha
watoa, watakalia hapo hapo? Huenda
wakavuka mpaka. Kwa hiyo anaweza akajian-
daa kwa sababu hiyo ya kujihami endapo
Watanzania watavuka mpaka.

Au inaweza kuwa ni sababu ya kutuvamia
tena mara ya pili. Na wanaweza kutuvamia
mara ya pili kwa sababu mbili. Sababu ya
kwanza ni hiyo hiyo ya kujilinda. Wakafikiria
Bwana wee, hawa Watanzania wanajiandaa.
Safari ile tuliwavamia wamelala usingizi, sasa
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wanazidi kujiandaa, tukisubiri wakami] ishe
T

Waandelizi-yao,tumawe za tukapata taabu. Kwa

zania hawa wamenivamia.” Na ninyi mmesema,

hiyo tuwawahi” Am A akaamua
kufanya hivyo: kuwawahi watu wetu. Lakini
bado sababu vake itakuwa ni ya kujilinda.

Sababu ya pili inaweza kuwa anajiandaa
kutuvamia hasa mara ya pili, huo anaoueleza
kuwa “Mpango wake wa pili”. Anaweza kuwa
hasa anajiandaa, akasema, “Watanzania hawa
ngoja tu, ngoja safari hii.” Sasa wanakuja
wanadhani safari hij watatushinda, ngoja
tujitengeneze vizuri.” Anaweza kuwa
anajitengeneza vizuri kwa sababu hiyo.

Sasa Watanzania ni  hiyari yetu sisi
kuamua, huyu analeta askari wake mpakani
kwa kujilinda tu, kwa hofu ya kwamba tutam-
vamia? Maana kama hivyo ndivyo tunaweza
tukampuuza, kwa sababy hatuna nia sisi kum.
vamia jirani yety Uganda. Tunaivamia Uganda
ya nini? Tusiivamie siky zote hizi, tunakwenda
kuivamia leo! Kwa hivyo tunaweza tukaamua
hivyo. Lakini si rahisi Tanzania kuamua hivyo,
kwa sababu mtu huyu mliwahi kumpuuza safarj
moja. Mliona analeta watu mpakani, akasema,
“Watanzania hawa wamenivamia.” Huku na
huku anasema, analeta askari wake,

Lakini si rahisi Tanzania kuamua hivyo,
kwa sababu mty huyu mliwahi kumpuuza safari
moja. Mliona analeta watu mpakani, akasema,
“Watanzania hawa Wwamenivamia.” Huky
analeta askari wake na huku anasema, “Watan-
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Mjmga truyu bwana, st anasema Tunamvamia.

Atagundua kwamba hatumvamii, halafu
hafanyi kitu.” Akagundua kwamba hatum-
vamii. Akafanya kitu.

Sasa Watanzania mnaweza kuamua
kufanya kosa la pili hilo. Mnaweza tena mkam_-
wona hivi hivi analeta askari wake mpakani.
Anawaleta, anawajaza, anawaongoza, ana-
wafundisha. Anawaambia raia, “Ondokelm
hapa, ondokeni hapa, Watanzania washenzl_ -
sana hawa, watavamia.” Mnaona raia
wanatoka na yeye analeta askari wake, Vlljios!
vyake hivi anavizidishia nguvu. lNa ninyi
mnaendelea kusema, “Mwenda wazimu huyu.
Huyu anadhani tutamvamia bwana, sl_afagun-
dua, zitapita wiki tatu, wiki nne, wiki tano
ataona hatumvamii halafu basi tena ataondoa
watu wake.” Mnaweza mkaamua lfufﬁ»ny&
hivyo. Lakini alikwisha fanya hivyo. Ahkwx.sha
leta watu wake mpakani namna hiyo hx)'ro,
mkapuuza, mkasema. “Anadhani tunamvamia.
Anasema tuna watu wa Obote, mwongo
mkubwa; anasema watu wetu wamemvamia,
mwongo mkubwa. Hayo ni matagzo vake ya
kelele za ndani, yapuuzeni kabisa.” Mkam-
puuza, halafu akavamia. Sasa mnaweza
kuamua mara ya pili tena; mkampuuza halafu

fanya hivyo.

e Kv{a hi)},lo, nasema kwamba, tangu
nimesema na ninyi mara ya mwisho ameongeza
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iy 4

4 feari—wake—NT anaianya vitendo vyote
viwili: analeta askari wake m akant,—Tma
anasema. Anapeleka mabarua kwa Umoja wa
Mataifa anatusingizia kwamba tumevuka
mpaka. “Tanzania wamevuka mpaka, ngoja
watanitambua}” Na anaandaa watu wake. Na
kauli ni ile ile, inafanana na ile ile ya Oktoba.
“Tanzania wamevuka,” analeta watu wake. Na
tukajua mwisho wake alituvamia.

Kwa hiyo safari hii niliwaambia vijana
mpakani, niliwapa ruhusa vijana mpakani,
nikasema, “Vijana, mtakapokwisha kuona
kwamba analeta askari, kweli analeta askari
wake wengi, na kauli yake haiondoki, inabaki
ile ile, dalili hizi zinafanana sana na zile zile
za mwezi Oktoba, safari hii vukeni mpaka.”

Kwa hiyo mwisho wa juma la tatu la mwezi
uliopita, na jambo hili nalieleza mwenyewe
makusudi kabisa, niliwaruhusu vijana wavuke
mpaka, wasiwapige kwa mizinga tu hivi.
Niliwaruhusu vijana wavuke mpaka, kum-
wambia Amin kwamba hatuwezi kuendelea
kupuuza kauli yake hata kama anaongopa,
maana hatujui. Sasa si rahisi kwety kujua lini
anaongopa na lini ananuia kutekeleza
anayosema; vigumu sana sisi kujua. Akitaka
tumwamini, asitende wala asiseme kitendo
kinachoelekea kututisha. Akitenda, au akisema,
na yote mawili haya yakalingana, maneno na
vitendo vinaonekana kweli nia yake ni
kutufanyia hasara, msimpuuze. Vukeni mpaka,
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Haya nayase
makusudi kabisa,
mwisho haya.

Tunataka watuamini marafiki zetu, na
adui yetu Amin. Sisi hatuna maadui wengi, na
hao wako Kusini; Amin kaja kujiletea
mwenyewe. Tunataka tuaminike. Tukisema
hatukusudii kuvuka mpaka, dunia ikubali,
iseme, “Kauli hii ni ya Watanzania, wakisema
hawavuki mpaka basi hawavuki mpaka.
Tunasema vile vile, tukipewa sababu ya kuvuka
mpaka tutavuka, tuaminiwe vile vile, kwamba
tutavuka.

Sasa nataka kusema hivi. Nataka kusema
mawili. Moja. Hatudai sehemu yo yote ya
Uganda, hata robo nchi ya Uganda, hata
kidogo. Hatuna madai kwa Uganda. Nchi ya
jirani tumekaa vizuri sana na Uganda na Tan:
zania na Kenya. Tulikuwa mfano mmoja mzuri
katika Afrika. Na katika dunia nzima ilikuwa
hakuna mfano wa nchi tatu ambazo
zimekaribiana na kushirikiana kiasi hicho;
ilikuwa hakuna. Na kusema kweli mtu anaweza
kusema chanzo cha kutuvurugia Afrika
Mashariki ni balaa hili kwa Uganda. Kama si
yeye pengine Afrika Mashariki ingekuwa badf)
vile vile kama ilivyokuwa zamani;
isingevurugika. .

Uganda ni jirani yetu, Kenya ni jirani yetu.
Tumekaa vizuri pamoja, na bado tunayo nia ya

ma ma di kabisa, nasema
hasa haya nitakayoyasema ya
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kukaa pamoja, hata kama hatukurudia hali ile

1€ ya zamanl. Lakini nchi za Afrika Mashariki
k

raia w 3

watw Kita;
wa wakashindwa kuamua  kufany

Juana—sang,  vViongozi  wake
wanajuana sana, tulikuwa ni kama nchi moja.
Hatuna ugomvi na Uganda, hatuna madai na
Uganda; tuna huruma tu na Uganda. Kwa hiyo
nasema la kwanza ni hilo. Kwa hiyo
ninaposema hatuna sababu ya kuvusha majeshi
yetu kwenda Uganda tunasema hivyo, tuvushe
majeshi yetu kwenda Uganda kwenda kutafuta
nini? Kwa sababu hatuna madai na Uganda.
La pili ninalotaka kulisema ni kwamba
wananchi wa Uganda wana sababu zao nzuri za
kumchukia Amin. Amechinja sana watu wake;
amewaua sana. Na mimi bado narudia yale yale
kwamba, mimi sikubali kweli kwamba
Wafaransa wakiwa na Serikali mbaya ya
Wafaransa wenzao, wana haki ya kuing'oa;
Waingereza wakiwa na Serikali mbaya ya
Waingereza wenzao, wana haki va kuing'oa;
Warusi wakiwa na Serikali mbaya ya Warusi
wenzao, wana haki ya kuing’oa; Waajemi
wakiwa na Serikali mbaya ya Waajemi wenzao,
wana haki ya kuing’oa; lakini Waafrika
hapana. Waafrika wao wakiwa na Serikali
mbaya ya Wafrika wenzao, ni mwiko kuing’oa:
maana ni ya Waafrika wenzao. Mimi filosofia
hii ya serikali siielewi hata kidogo; siijui msingi
wake. Serikali inayoua inaua tu, huwezi
kuisamehe kwa sababu ya rangi ya mwuaji.
Serikali ya kidhalimu ni ya kidhalimu tu,
J 80

kitendo juu ya serikali hiyo. Wanaweza
wakaogopa, ingawa wanakufa. Unaweza
ukawauliza, “Mbona hamfanyi kitu?”
Wakasema, “Bwana, tutaanzia wapi: tunachin-
jwa: Hata ukinong’ona tu, unachinjwa.”
Wanaweza wakasema hivyo. Wanaweza
wakaacha kutenda kitendo kwa sababu ya hofu
kwamba hawana pa kuanzia.

Wananchi wa Uganda wamechinjwa ;
wamechinjwa sana. Wanaweza wakaamua
kukaa na serikali hiyo, maana hawana la
kufanya. Na mimi pia sina la kufgnya.
Wakiamua kukaa naye, wakae naye; si juu
yangu mimi kwenda kumtoa Amin, na kusema
Watanzania wamekuja kuwasaidieni kumtoa
Amin, ili Wananchi wa Uganda sasa mkae
katika hali ya amani. Hata kidogo. Hiyo ni kazi
yao Wananchi wa Uganda. Lakini Wan_anch?
wa Uganda wakiamua kumtoa Amin, si kaz?
yangu mimi kwenda kumtetea. Siwatetei
wengine, itakuwa Amin! Watu watashangaa
kweli, wakisikia Mwalimu anapeleka majeshi
Uganda kwenda kumlinda Amin. Watashangaa
kweli.

Majeshi ya Tanzania, nasema, hayana
sababu ya Kitanzania ya kuingia Uganda,
maana hatuna madai Uganda; hatuna hata
kidogo. Wananchi wa Uganda hata kama wana
sababu wao ya kumtoa Amin, si sababu yetu.
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Si yetu; si kazi yetu, Hatuingizi majeshi yety sisj

Tya-Uganda kwenda kumtoa Amin; si kazi
et.u s Maanag ema—ingekuwa 1vyo,
tulikuwa tunangoja nini miaka yote minane hii?
Na uwezo wa kumng'oa tunao, Ni kazi ya
Wananchi wa Uganda wenyewe. Naweza
nikawaombea dua wananchi wa Uganda hawa
“Yarabi, huwezi ukawasadia?” Lakini sala
tupu;  sipeleki jeshi la Tanzania ndani ya
Uganda kumng’oa Amin. Kwa hiyo hayo nayo
nataka tuaminike; nataka na Amin atuamini.

Mwenyewe amekuwa anapiga kelele,
“Mwalimy Nyerere anamweka Obote huko;
yeye anataka kuning’oa mimi, na kumleta
Obote.” Nilikuwa ninangoja nini miaka yote
hii? Si kweli hata kidogo. Nataka Amin
aniamini hivyo. Mwenyewe amekataa
kuniamini; lakinj hilo ni shaurj lake.

Lakini tunasema, lazima aache vitisho
vyake. Mambo mawili aache. Aache madaj yake
ya mwanzo kabisa. Madaj haya aliyaanza
mapema, mara aliposhika madaraka ya
Uganda, mwanzo kabisa mwaka 1971, akasema,
“Nadai sehemu ya Kaskazini ya Kagera”. Ana
wazimu yule. Saga matumaini yangy nj
kwamba wazimy huo umemtoka, hana tena.
Lakini nimeomba aseme kwamba hana tena,
Hajasema. Na madhali hajasema nitaamini

watu wakubwa kabisa, waty waliokuwa wana
nia ya suluhu, wamwambie aseme kwamba
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hadai sehemu ile ya Tanzania, Hajasema.

imi;lazima a kwamba A ado
anaitaka sehemu hii, anaona kosa sasa
tumemharibia mpango wake tu. Akipata nafasi
atapanga upya. Jambo la pili ambalo lazima
aache ni kutusingizia. Kila akipata matatizo
ndani ya nchi yake, askari wake mle
wanapigana Ly kwa yewe, anachinja
chinja watu, husingizia kuwa Tanzania
inafanya migogoro. Si kweli hata kidogo. Na, ili
ajaribu kuufanya ulimwengu uamini kwamba
Tanzania inafanya ukorofi, basi atafanya
kitendo cha uchokozi kwa Tanzania kusudi
Tanzania tufanye tendo halafu aseme ni Tan-
zania.

Kama safari iliyopita, amefanya mambo ya
ajabu sana. Ameua askari wake wengi,
amewaleta wamebebwa maiti, wamekuja
kutupwa ndani ya Tanzania! Tutakumbuka
vijana wetu baada ya kuvuka mpaka walik-
wenda wakagundua maiti nyingi katika kilima
kimoja. Vijana wetu wakasema wazi wazi,
hawaongopi vijana wetu, hawataki kuongopa.
Wakasema, “Ziko maiti ambazo tunadhani
zimetokana na vipigo vyetu, mapigo yetu sisi;
lakini maiti hizi hazikutokana na mapigo yetu
hata kidogo. Hizi maiti zimeletwa tu,
zimepachikwa hapa. Aliwaua mwenyewe, askari
wake, halafu akaja kuwaficha Tanzania, ili
aseme wameuawa na Tanzania.” Na vijana
wetu hawasemi uwongo. Hawakudai safari ile

M
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kwamba tumewaua. Wangeweza

wengine huongopa, wanadhani uwongo
unasaidia katika vita. Wangeongopa tu. Lakini
vijana wetu hawafanyi hivyo.

Hata safari nyingine mtakumbuka,
mtakumbuka kwamba, yalitokea tena
mapigano. Sijui kama haya niliyaeleza au
sikuyaeleza. Yalitokea tena mapigano. Ikaja
ndege kutoka Uganda, ikaingia katika eneo
letu. Halafu vijana wetu, ingawa walikuwa
wameitupia risasi, baadaye wakaona
inaanguka Uganda. Wakasema wenyewe, vijana
wetu, ingawa ndege ile tumeona inaanguka,
hatudhani kwamba ni sisi tulioipiga.
Wangeweza wakadai, vijana, hawa madhali
imeanguka, risasi wameitupia, na kuanguka
imeanguka, wangeweza vijana hawa wakadai
kuwa wameiangusha. Wakasema, “Tumeitupia
risasi sisi tumeipiga.” Hawakusema hivyo.
Walisema, “Tumeitupia risasi, lakini hatudhani
kama tumeiangusha sisi, Lakini imeanguka.”
Hawaongopi vijana hawa.

Sasa huyu mtu anapokuwa na matatizo
ndani ya nchi yake mwenyewe, anaweza
akatafuta sababu ya uchokozi kwetu sisi, ili
hayo madhara yake yatakapotokea, idhaniwe
kwamba wakorofi ni Tanzania. Na hila hizo
alifanya tangu zamani. Hata mwaka 1972
alifanya hivyo. Alikwenda Mutukula, akaua
askari wake wengi sana ndani ya jela. Halafu
akazua uwongo, kwamba Tanzania imempiga
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N 3 awa wafu
wametoka wapi. Akasema hivyo. Sasa hivi
anayo matatizo, na matatizo yake haya
yanapanda kama homa. Hivi sasa “temperature’”
vake iko juu sana ndani va Uganda. Juzi juzi
kulikuwa na mapigano mjini Kampala, na uko
ushahidi kwamba matatizo yake hayo
yanaongezeka; “temperatyre’” yake inapanda.

Haya ninayosema sasa hivi nayasema
makusudi kabisa. Asije tena akajaribu kutafuta
njia ya kuepukana na matatizo yake haya kwa
kutuletea sisi matatizo. Tutafanya vile vile,
Tutampiga sana ndani ya Uganda. Haya
maonyo nayatoa makusudi, nayatoa katika
hadhara makusudi kabisa ili Amin ajue hivyo,
na marafiki zetu wajue hivyo, kwamba hatuna
sababu ya kwenda ndani ya Uganda isipokuwa
kwa kulinda ardhi yetu wenyewe.

Na jamaa huyu amekwisha kufanya
vitendo vya kut bua. Siwezi ki
tena. Tumempuuza miaka minane. Tumem-
buuza mpaka juzi juzi, hapo mwezi wa Oktoba
bado tukampuuza; halafu akatufanyia hasara
kubwa sana. Akiendelea na namna ile ile,
hatutampuuza tena. Na sasa anayo matatizo
haya ya ndani, kelele zake bado ni zile zile,
Tutaomba tu kwamba vitendo vyake hivi
vinavyofuata tangu sasa, visije vikafanana na
matisho yake aliyotutisha mwezi wa Oktoba.
Vikifanana na matisho yake ya Mwezi Oktoba
tunayo sababu nzuri sana va kusema, “Mshenzi
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5
Oktoba.” Tutampiga.

tema—kufanyaukorofrwa mwezt

Asanteni sana.

5 Saa Ishirini na Nne
Hotuba iliyotolewa tarehe 27, Machi, 1979.

Ndugu Wananchi,

Siku ya Jumamosi hii iliyopita, kiongozi wa
Libya, Kanali Gadafi, alimtuma Balozi wake
kuniletea risala. Na risala hiyo ilikuwa inasema
hivi: “Tangu mgogoro umeanza baina ya
Uganda na Tanzania, tumejitahidi sana
kusuluhisha. Lakini sasa baada ya uchunguzi
wa muda mrefu, naamini kwamba Watanzania
ndiyo wachokozi: Tanzania ndio waliovamia
Uganda, kwamba vita vinavyoendelea ndani ya
Uganda sasa hivi ni vita vya Watanzania
wanaipiga Uganda wala hakuna Waganda
ndani yake. Kwa ajili hiyo,” inasema risala
hiyo, “tunaiomba Tanzania itoe majeshi yake
ndani ya Uganda. Na tunataka majibu kwa
muda wa saa ishirini na nne”

Nilimjibu. Nitaeleza majibu baadaye.
Lakini leo tumeletewa risala nyingine, kutoka
kwa kiongozi wa Libya Kanali Gadafi.
Anasema: “Tuondoe majeshi yetu ndani ya
Uganda katika muda wa saa ishirini na nne au
sivyo Libya itaingia vitani upande wa Uganda”.

Sasa nataka kueleza majibu niliyompelekea
Kanali Gadafi, niliyjomwambia Balozi wake
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151 Nili %

hivi—Vita—hivi—vitramza
mwezi Oktoba,1978.Vilianzishwa na Amin kwa
kuishambulia Tanzania na kwa kuchukua eneo
la Tanzania, na kuitangazia dunia kwamba
eneo lile sasa ni sehemu ya Uganda. Na
kwamba kitendo hicho kilikuwa kinatimiza
shabaha ambayo Amin alikuwa ameitangaza
tangu mwaka 1971. Kwamba vita hivi
vinavyoendelea hivi sasa vimetokana na
uvamizi wa Uganda iliyoivamia Tanzania: ni
vita vile vile. Havikwisha hapo katikati,
tukasikilizana na Amin, tukapatana na Amin,
halafu baadaye vikaanza vita vipya. Ni vita vile
vile . Mwanzo vilipiganiwa katika ardhi ya Tan-
zania. Alituwahi, alituvamia huyu; hatukujua
kwamba mtu huyu anajiandaa kwa vita.
Alituvamia; vita vikapiganiwa katika ardhi ya
Tanzania. Baadaye tukajiandaa kumtoa katika
ardhi yetu. Na usuluhishi ulianza wakati ule ule
na sisi tulikuwa tayari kuukubali usuluhishi, na
masharti ya usuluhishi tuliyatamka tukasema:-
(1) Afrika ikitambue kitendo hiki kwamba ni
kitendo kibaya, ni kitendo cha uvamizi.
Akemewe huyu, kusudi kesho na
keshokutwa akijaribu kitendo hiki tena ajue
atakemewa. Ushahidi wa kumkemea
mvamizi uwe upo;
(2) Aahidi, akane, kwamba hataki sehemu yo
yote ya Tanzania:
(3) Atuahidi kulipa hasara aliyotutia.
Tukaeleza haya mawili ya mwisho yasivyokuwa
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na maana sana. Maana mtu mwenyewe hana

kwamba vita siyo mMchezo.

Akishajua hivyo;

dhamana sana. Lakini la kwanza ndilo lilikuwa
la maana.

Nilimwambia Balozi kama yangetokea
hayo tungesikilizana, tungeacha vita.
Hayakutokea. Na Amin akaendelea kututishia
kwa.ltnba siyo sehemu hiyo tu aliyokalia, lakini
anajiandaa kukalia sehemu nyingine zaidi ya
Tanfania. Na tukaona ushahidi kwamba kweli
anajiandaa. Tukaamua kwamba tusimpuuze
tena. Maana Oktoba 1978 tulimpuuza; sasa
hatuwezi kumpuuza tena. Tukaamrisha apigwe.
N_;i ndiyo vita hivi vinavyoendelea; ni vita vile
vile.

Kwa hiyo nikamwambia hivi Balozi.
‘Mwambie Ndugu yetu Gadafi, kwamba kama
vita hivi vilikuwa ni halali wakati vinapiganiwa
k.atika ardhi ya Tanzania, haviwezi vikageuka
viwe ni haramu vinapopiganiwa katika ardhi
ya Uganda. Ni vita vile vile.” Nikaendelea kum-
weleza kwamba vita tunavyopigana sisi ni vya
usa!ama wa nchi yetu. Hatukusudii kumtoa
Amin; ni uwongo kusema kwamba tunataka
kumtoa. Tumeishi naye miaka minane, wala
hatukuwaza kumtoa.

Tunataka kuwa na hakika kwamba anajua
kuwa vita siyo lelemama, kuwa vita siyo
mchezo; si jambo la kuingia katika nchi ya
watu, halafu unakwenda, unasema
“Ilinichukua dakika 25!” Ajue hivyo. Tunataka’
ajue hivyo; kwamba vita siyo lelemama,
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ARali b
tayari kuishi naye miaka mingine minane. Kwa
hiyo tunapigana kwa sababu ya usalama wa
nchi yetu; wala hatupigani kwa sababu ya
kumng’oa Amin. Wananchi wa Uganda
wenyewe wanapigania nini, hiyo ni shauri yao;
lakini sisi tunapigania usalama wa nchi yetu.

Ndugu Gadafi alikwishaniletea ujumbe, na
siku hiyo ukarudiwa ujumbe ule ule, usemao
kwamba tumwamini Gadafi. Tuamini kwamba
yeye anachukua dhamana, kwamba Uganda
haitaishambulia Tanzania tena, dhamana hiyo
anachukua yeye, Gadafi. Nilimwomba Ndugu
Balozi amweleze Ndugu Gadafi ugumu wetu sisi
kukubali dhamana hiyo. Nilieleza sababu mbili.

Sababu ya kwanza Amin haaminiki. Nilim-
wambia Balozi amwulize Ndugu Gadafi kama
yeye anamwamini Amin? Anaweza akachukua
Msahafu, akasema kwa jina la Allah, kwamba
anamwamini Amin: anaweza? Kila mtu
mwenye akili hamwamini Amin; yeye Gadafi
anamwamini? Kwa nini ananiomba mimi nim-
wamini? Kesho na keshokutwa atamgeuka.
Urafiki uliopo baina ya Uganda na Libya, kesho
utageuka huo utakuwa ni uhasama; nitam-
wuliza nani juu ya usalama wa nchi yangu?
Nitamwendea nani kumwuliza, wakati huo
Amin atakapokuwa amekwisha mgeuka Gadafi.
Juzi juzi hapa alimgeuka, akamtukana; juzi juzi
hapa, katika vita hivi hivi, alimtukana,
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akasema L b

Gt
! — JauAll—ameamua kutupa
silaha sisi. Akamtukana: juzi iuss Ho—yradoett

anaondoka kwenda Saud Arabi
kutafuta silaha. Akarudi kule, ali;i;rukd‘;,ekntﬁi
sijui alichopata, akasema amekwishapata
silaha nyingi kutoka kwa Wayahudi, hata kama
Waarabu wakimnyima si kity, Ndiyo Amin
huyo, tunayeambiwa tumwamini, Lakinj
aFakapomgeuka Gadafi kesho mimi nitafanya
nini? Nitamfuata nani kumwuliza dhamana?
Lakini kuacha hata hiyo, hata kama Amin
angek‘l}wa anaaminika, sababy ya pili ni hili
Wazo jipya katika uhusiano na nchi za Kiafrika,
kw.am.ba nchi moja inaweza kuifanya nch{
nyingine kama koloni vake, kwamba Uganda

Kvya hiyo ninapotaka dhamana ya uhusiano
baina yetu na Uganda siyo serikali ya Tanzania
na sepkali ya Uganda wazungumze na
waafikiane jinsi watakavyoishi kwa ujirani
m.wemtx, ila itanibidi nizungumze na Libya!
leya' iwe ni nchi yenye kolonj na Uganda ni
koloni ya'ake. Kwa hiyo ninapozungumza habari
ya uhusiano wetu na Uganda nizungumze na
le}'a. Hii inaingiza utaratibu wa uhusiano
katika nchi za Afrika, ambao mpaka sasa
hatux}a. Hakuna nchi ya Afrika moja ambayo
sasa inayo empire na koloni zake. Nj kweli kama
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ya Uganda? Siyo sisi na Uganda wenyewe kwa

wenyewe tunaamua mambo yetu, ama Kkwa
usalama ama kwa kuchapana; lakini ni sisi
wenyewe kwa wenyewe. lingie nchi ya tatu, na
kwa sababu hiyo tunapata ugumu sisi
kumkabidhi Ndugu Gadafi uhusiano wetu wa
Uganda, maana Uganda si koloni ya Libya.

Nikamwambia Balozi, Ndugu Balozi mimi
nimefurahi sana tangu mwanzo wakati
nilipokuwa napokea ujumbe wa Libya kujaribu
kusuluhisha ugomvi huo baina yetu na Uganda,
lakini yamekuwa yanatokea maneno kwamba
mko ndani ya Uganda mnapigana bega kwa
bega na Idi. Sisi tumekataa kutangaza habari
hizi, tumekataa kuzipokea rasmi na
kuzitangaza. Kwa nini? Kusudi mwendelee na
jitthada ya usuluhishi. Maana huwezi
kusuluhisha wagomvi wawili na huku mgomvi
mmoja unamsaidia, unampa silaha unampa na
askari, halafu unatoka kule unakweda kwa
mgomvi wa pili unazungumza suluhu. Huo si
utaratibu wa kusuluhisha. Lakini
tumenyamaza, hatusemi, kwa sababu tulitaka
mwendelee na usuluhishi, na mpaka sasa
tunataka mwendelee na usuluhishi.

Pili, huyu Amin ni mkorofi tu; sisi tunataka
amani naye. Ila tunataka ajifunze kwamba vita
si lelemama. Akisha jifunza kutakuwa na
amani baina ya Uganda na Tanzania. Lakini
hawezi kujifunza ikiwa anajua kwamba mali ya
Libya iko nyuma yake, hata kama alikuwa
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tayari kuacha jeurl yake juu ya Tanzania ataen-

nchi tajiri nyuma yake; na nguvu_hii sasa

- ayompatia, mali
atakayopata sasa hivi, itakuwa ni ya amani am-
bayo yeye ataitumia kujiandaa vizuri zaidi na
kuanzisha vita vikubwa zaidi na vikali zaidi
kwa Tanzania. Kwa hiyo kama mtataka
kusaidia, katika jambo la amani, msimvimbishe
kichwa Amin, Msimpe msaada; msimfanye
akaamini kwamba anaweza akafanya jeuri yo
yote anayopenda. Madhali ninyi mko nyuma
yake, msimpe msaada; mkimnyima msaada huo
atajifunza, na tunaweza tukasikilizana.

Hayo ndiyo majibu kwa kifupi niliyom-
pelekea Ndugu yangu Gadafi. Na leo
amerudisha ya kwake. Anasema sasa kama
hatukutoa majeshi yetu Uganda, kusema kweli
maana yake kama hatukurudisha vita hivi vije
kupigania ndani ya Tanzania, basi nchi yake
inaingia vitani kwa upande wa Uganda.

Vita vilipoanza mwezi wa Oktoba, 1978
hatukuanza sisi alianza Amin, tulilazimika
kupigana. Ni vita vile vile havijabadilika, na
sababu zake ni zile zile hazijabadilika. Sisi
hatuna sababu ya vita na nchi Yo yote nyingine;
sina sababu ya vita na Libya. Lakini wakiamua,
kwamba wanamsaidia Amin, pamoja na
kwamba wanaongeza uzito wa vita, hawawezi
kubadilisha msimamo wa Tanzania. Amin
atabaki ni yule yule: mshenzi, mwuuaji,
haaminiki. Ila sasa tunajua kwamba atavimba
kichwa zaidi, kwa kujua kwamba ana nguvu ya
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imetamkwa rasmi, si ya kificho tena. Amin
atavimba kichwa zaidi. Kwa hiyo hatari kwetu
inakua zaidi, haipungui; na kwa hiyo
tutajifunga zaidi kumkabili.

Lakini tunamkabili Amin; nataka ndugu
zetu wa Libya wajue hivyo. Hatuna ugomvi na
Libya. Tunapigana na Uganda; hatupigani na
Libya. Usalama wa Tanzania ni dhamana ya
Watanzania; Tanzania italindwa na Watan-
zania. Siwezi kuombwa na mtu mwingine
kumkabidhi usalama wa nchi yangu. Tutaen-
delea kupambana na wote wanao hujumu
usalama huo.

Lakini nasema hivi. Sasa hivi Uganda viko
vita vya aina mbili. Viko vita hivi vya uvamizi,
vinavyotokana na uvamizi wa Tanzania. Lakini
pia viko vita vya wananchi wa Uganda,
wameshika silaha wenyewe wanataka kumng’oa
Mwuuaji huyu. Hivyo ni vita mbali na vyetu.
Wananchi wa Uganda walikuwa wanapata
matatizo sana kuunda umoja. Lakini kumbe
taabu inafundisha; Amin amewafundisha. Siku
chache hizi _zilizopita walikuwa wanafanya
mkutano Moshi. Walikuja wengi, kama 200,
kutoka sehemu mbali mbali za dunia.
Haikuaminika kwamba watakubaliana jambo
lo lote. Lakini wamekubaliana. Wameunda
chombo chao cha kuendeleza mapambano ya
kumng’oa Amin.

Ndugu yangu Gadafi ameamua yeye
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kumlinda Amin. Wananchi wa Uganda
3 ndugu yangu Gadafl
anaingia katika mapambano upande wa Amin,
anaingia katika mapambano kupigana na watu
wa Uganda, haingii katika mapambano
kupigana na Watanzania peke yao. Wananchi
wa Uganda, sawa sawa na watu wengine
duniani, wanayo haki ya kuondoa Serikali ya
kidhalimu, na mimi sina hakika kama
wataacha kuitumia haki hiyo, kwa sababu nchi
ambayo haihusiani kabisa na ugomvi huo
imeamua kujitumbukiza katika ugomvi.
Mwisho wananchi nawaombeni po pote
mlipo mjue vita ni vita. Vita vile vya Oktoba,
vita vya leo, vita vya jana, vita vya kesho, ni
vita vile vile. Kila mahali mlipo kuweni macho.
Najua juhudi mnazozifanya wananchi, mambo
mnayofanya kimya-kimya katika kuwasaidia
vijana wenu kupambana na tatizo hili. Kama
tatizo limeongezeka, basi na sisi tutaongeza
bidii zetu zaidi. Lazima tuongeze bidii zetu zaidi
kuwasaidia vijana.

Nataka kuwaambieni kwamba vijana wao
ni imara kabisa, na Amin anajua. Imemnyeshea
sehemu nyingi sana. Anatapatapa. Anataka
kusambaza vita badala ya kuwa ni vita baina
yetu na yeye, anataka kuvisambaza aite mtu aje
kumsaidia na sisi tuite mwingine, ili vita vienee.
Anataka kuivuruga Uganda, anataka kuivuruga
Afrika, kabla mwenyewe hajatokomea.

nyeshea ya masika; na itaendelea kunyesha.

Asanteni sana.
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6 Kazi Tumeimaliza
Hotuba iliyotolewa tarehe 12, Aprili, 1979.

Ndugu Wananchi,

Jana, kama ambavyo naamini wengi
mmesikia, majeshi yaliyokuwa yanapigana na
majeshi ya Amin, yaliingia mjini Kampala. Na
leo vijana wenu waliopo katika sehemu zote za
mapambano waliniletea risala. Risala yenyewe
imetumwa kwangu, lakini kwa kweli ni risala
imetumwa kwenu wote. Inasema hivi:-

“Ndugu Mkuu wa Majeshi na Mwenyekiti

wa CCM. Tunakuletea hongera na pongezi

kwa ushindi. Mungu Ibariki Tanzania; na

Mungu Ibariki Afrika”.

Nasema ingawa risala hiyo ilitumwa
kwangu, lakini kwa kweli ni risala inatumwa
kwenu wote, wananchi wote wa Tanzania.

Kwa hiyo, nilidhani jambo langu la kwanza
kabisa hapa ni kuwaombeni kwa niaba yenu,
kwa niaba ya Serikali, ya Chama na ya wanan-
chi wote tuwarudishie vijana wenu hongera na
pongezi.

Baada ya vijana kuingia Kampala, na
kuuchukua mji wa Kampala, Ndugu Amin
alikimbia. Sasa hivi hajulikani yuko wapi!
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Anatumia Radio. Ndugu yetu haachi kusema,
k hi Pl v 1

Mwanzo kulikuwako minong’ono kwamba

Lakini wataalam wanadhani Radio hiyo
anayotumia si Radio ya kituo cha mahala, ni
Radio ya Land Rover; anakimbia-kimbia nayo,
anatembea tembea nayo akitangaza.

Kwa hiyo amekimbia na sasa hivi
haijulikani yuko wapi! Hata kama yuko ndani
ya Uganda, na watu wanaamini kwamba bado
yuko ndani ya Uganda, haijulikani yuko wapi.
Kwa ajili hiyo, wananchi wa Uganda
walitangaza kule kule Kampala jana, kwamba
Amin sasa hana Serikali tena ya Uganda!

Kutokana na hivyo, wananchi wa Uganda,
wale ambao kama mtakavyokumbuka majuma
machache walikutana Moshi, na kuunda
Umoja, sasa wana serikali yao mpya. Mpaka
sasa bahati mbaya wananchi wa Uganda
walikuwa hawana Umoja; wamekuwa ni
vikundi vidogo vidogo hivi. Lakini walikutana
Moshi wakajitahidi kuunda Umoja, na wakam-
chagua Professor Lule kuwaongoza. Jana
walitamka Serikali yao mpya ya Uganda.

Leo tulikuwa na kikao cha Baraza la
Mawaziri. Tumeamua kuitambua Serikali hiyo.
Wananchi, hayo ndio makubwa niliyotaka kuk-
wambieni.

Sasa nilidhani kutumia nafasi hii kujibu
maneno fulani fulani yanayosemwa-semwa ya
mapambano yetu haya, na mwendawazimu
huyu Amin.
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Watanzania wana shabaha mbili: Shabaha
moja ni kumng’oa Amin. Na shabaha ya pili ya
kumng’oa ni kumweka Obote kuwa badala
yake. Sisi yote mawili tuliyakataa. Tulisema
hatuna shabaha hizo. Hatuna shabaha ya
kumng’oa Amin, wala baada ya kumng'oa Amin
kumweka Obote.

Tangu mwanzo tulisema shabaha yetu ni
kumwadhibu Amin. Shabaha ya kumng’oa
Amin si yetu, ni ya watu wa Uganda: ni yao
wao. Ndio wanaweza kufanya uamuzi wa
kusema mtu huyu hatumtaki, tunamng’oa
tuweke mtu mwingine atuongoze. Hiyo ni kazi
ya Uganda, si kazi yetu. Ingawa ni shughuli am-
bayo tungeifurahia, lakini haiwezi ikawa ni
shabaha yetu!

Pili, haiwezi iwe shabaha yetu wananchi
wa Uganda ama kwa nguvu yao wenyewe, au
kwa msaada wa marafiki zao, wakimng’oa
Amin halafu sisi tuwaambie wamweke nani;
kwamba tuwaambie wamweke Obote. Sisi
haikuwa kazi yetu. Ni kazi yao wenyewe.
Wataamua wenyewe, wakifanikiwa kumng’oa
Amin watamweka nani. Na hivyo ndivyo
ilivyotokea. Wananchi wa Uganda waliamua
Amin atoke. Na sisi tuliamua Amin aadhibiwe.
Sasa waliokuwa wanampiga kwa ajili ya kum-
toa, na waliokuwa wanampiga kwa ajili ya
kumwadhibu matokeo yake yamekuwa ni yale
yale. Amin amekimbia, na wananchi wa
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Uganda wametangaza Serikali yao. Na Serikali

hata kwa kunong'ona, au kwa kuandika,

hiyo si ya Obote; ni ya Professor Lule. Na sisi
tumeamua kuitambua Serikali yake. Hilo ni la
kwanza nilitaka kulitoa, ya kwamba tulitaka
kumtoa Amin na baada ya kumtoa kumweka
Obote. Tulitaka hilo lieleweke. Hatuna shabaha
hiyo. Lakini wananchi wa Uganda wakifaulu
kumtoa Amin hatutalia; tutashukuru.

Tumewaambia viongozi wa Serikali mpya
yva Uganda kwamba tutakuwa tayari,
wakipenda, kusaidiana nao kufagiafagia
takataka zilizobaki. Jambo lingine ambalo
napenda kulieleza ni minong’ono-nong’ono
kwamba tumevunja sheria. Inadhaniwa
kwamba katika kumpiga Amin, tumevunja
sheria ya Mataifa! Kuna watu wananong’ona
hivyo, hata magazeti yananong’ona hivyo!
“Serikali ya Tanzania, ingawa mtu huyu
mshenzi kweli anastahili kutoka, lakini katika
kumpiga huko wamevunja sheria.”

Sasa wananchi, jambo la kuvunja sheria si
dogo! Unaposhtakiwa kuwa umevunja sheria si
jambo dogo hilo. Ama ni sheria ya nchi, wewe ni
raia tu wa nchi, unashtakiwa jambo kubwa.
Ama ni sheria ya Mataifa, nyinyi ni Taifa,
mnashtakiwa kwamba mmevunja sheria ya
Mataifa, hili si jambo ambalo mnaweza
kulichukua kimchezomchezo! Hili ni jambo zito
la kuvunja sheria; ni jambo la kuishi kihuni!
Kutenda mambo ya kihuni au ya ujambazi au
ujasusi si jambo dogo. Kwa hiyo wanaosema,

102

kwamba Tanzania sasa tunafurahia matokeo
haya Idi kukimbia, lakini yamecokea‘ kwa
sababu wamevunja sheria, wanasema jambo
zito. Sasa nataka kujua sheria tuliyovunja! )
Kwanza ninataka kuwaambia wananchx
hatukuvunja sheria hata kidogo; hata shena_
moja! Mimi nitakuwa tayari kupel_ekwa nchi
ikishtakiwa katika Umoja wa Nchi Huru 8
Afrika kwa kuvunja sheria. Nitafurahi kaplsa
tukapelekwa kule na wenzetu tukaamk{lwa
mmevunja sheria, hii ya uhusiano wa nchi na
nchi. Tutakuwa tayari tukashtakiwa katika
Umoja wa Mataifa, ikiwa Tanzania imevunja
sheria hii. ;
Sasa nasema, wananchi, hatukuvunja
sheria. Uhusiano misingi yake si tofauti sana na
uhusiano wa raia katika nchi moja; misingi
yake ni ile ile. Usije ukadanganywa na watu
wana misululu ya ma-degree mengi sana, hayo
ya International Law, wanazungumza mam‘bo
ukadhani tofauti. Misingi yake ni ile ile. Kat}ka
uhusiano wa mtu na mtu; raia na raia katl}(a
nchi moja, jamaa mmoja akikuchapa kofi b}la
kumchokoza, amekuchapa kofi; yeye ndl)_/e
aliyevunja sheria. Ukimrudishia tu _hukuvunja
sheria! Ni jambo la kawaida kabisa. Jarpaa
mmoja amekuja nyumbani kwako, amelb'fi;
amekuvizia hupo, na ameiba. Halafu ukaja
ukakuta mtu nyumbani kwako kaiba. Kama
hukumkuta, bado unaweza ukafuata unyayo.
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Unaweza ukafuata unvayo: ukafuata unyayo

r'ppaka unyayo ule ukaingia katika nyumba ya
jirani. Ukajua ni jirani aliyeingia hapa.

Sasa kama nchi yenu ni nzuri, utaratibu
wake ni mzuri, na ina polisi wazuri,
unachofanya ni kuiarifu Serikali. Unaiambia,
“Jamani nimeibiwa; na mimi nimempata mwizi
wangu, nadhani ameingia humu!” Na kazi hiyo
unakabidhi walinzi wa sheria, kama wapo.
Kama hawapo, unamaliza mwenyewe! Kama
walinzi wa Sheria wapo wanakuambia, “Mbona
hukutuita, bwana, ukaenda kuingia katika
nyumba ya mtu wewe mwenyewe hivi.
Ungeweza ukampiga na jambia”. Wanaweza
kusema!

Pengine Polisi anakukuta unamkimbiza, na
unaulizwa, “Unamkimbiza huyu ana nini?”
Unajibu, “Ameniibia!” Atakwambia, “Sasa
bwana, tuambie sisi; kama amekuibia tuachie
sisi”. Wanasema usichukue sheria mikononi
mwako mwenyewe, kwa sababu walinzi wa
sheria wako. Ukisha kushtaki kwao,
unawakabidhi jambo hilo, huwezi kuendelea
nalo. Unawakabidhi walinzi wa sheria, sasa
wao ndio watamtafuta yule mwizi au mhalifu
yule, watamshika, watamshtaki, watampa
adhabu kwa mujibu wa sheria.

Kama Polisi hawapo hiyo kazi utafanya
mwenyewe. Sasa kama umemfikisha ndani ya
nyumba, unajua huyu amekwenda mpaka
ameingia ndani ya nyumba yake, pengine
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umemwona hasa anakwenda halafu kaingia
ndani; au umeuona unyayo wa kuingia ndani
lakini wa kutoka hukuuona, kwa hiyo unajua
yuko ndani. Sasa unaamua, ama uingie ama
uache. Na una hakika mtu kumwingilia ndani
ya nyumba ni jambo la hatari sana;
unachoogopa ni hatari, sio kuvunja sheria.
Wakati mwingine, kama nyumba ni ya majani,
unaichoma moto: unaitia moto, halafu unam-
vizia atoke; kwa maana hawezi kukaa ndani
atatoka! Ni jambo la kawaida. Huwezi ukaam-
biwa unafanya jambo baya baada ya kumpata
mwizi wako. Jambo baya ni kumwacha mwizi
anakwenda bila adhabu! Jambo baya ni kuiba
kwenyewe. Sasa linalofuata ni kumwacha mwizi
akaenda hivi hivi bila adhabu; ama adhabu ya
umma ama ya yule aliyeibiwa. Lakini adhabu
kwa mwizi ni jambo la halali; la lazima.

Sasa watu wanasema Tanzania wamevunja
sheria. Mimi nataka kuijua sheria tuliyovunja.

Amin mwaka jana ametufanyia kitendo cha
jeuri, cha fedheha; cha kuvunja sheria
zinazojulikana. Amevamia nchi yetu, amekalia
eneo la nchi yetu na amelitangaza eneo hilo
kwamba sasa ni eneo la Uganda. Kitendo hicho
ni cha kuvunja sheria, na sheria zinajulikana,
kila mtu anajua.

Sasa ilikuwa lazima apate adhabu. Tukam-
wombea adhabu. Tukaomba nchi za Kiafrika,
kwa sababu nchi za Kiafrika si serikali hazina
jeshi, zimpe adhabu ya kumlaumu tu, ya
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At

Tukaingia, tukamtandika Katika kitendo hicho

s ya—k bla, “Amin,
wewe mshenzi sana, umevunja sheria,” basi;
maneno tu! Kwa sababu nchi za Kiafrika
hazina majeshi, haziwezi kuleta Jjeshi likampiga.
Lakini tuliziomba nchi za Afrika, tulizisi
angalau zisimwache mtu huyu aende hivi hivi
tu, sasa angalau zimlaumu, tu zimpitishie
azimio la kusema, “Wewe umevunja kanuni za
kuishi kwa ujirani mwema kwa kuivamia nchi
ya wenzako.” Hata. Hawakufanya.

Unamlilia Polisi, “Nishikie huyu, mwizi!”
Hataki. “Angalau saidia, basi, kupiga kelele:
Mwizi huyo!” Hataki.

Kwa hiyo ilibaki nini ilipokuwa mwizi huyu
halaumiwi na mtu? Ilibaki nini? Tulibaki tum-
wache tu; tumwache hivi hivi basi! Wakasema,
“Sasa mmekwisha mfukuza; si amekwisha toka
katika ardhi yenu?” Ndiyo. Lakini ameingia
katika ardhi yetu, ameua watu, amefanya
mambo ya aibu kwa wanawake wa Tanzania,
amevunja mali, sasa unasema ametoka basi!
Hata kumkemea, hata azimio libaki katika
vitabu tu, katika kumbukumbu kwamba
matendo haya ni mabaya, na tumwache hivi
hivi? Angenyamaza basi. Anyamaze na sisi
tusahau; hapana. Anatukumbusha kwa matusi
kila wiki. “Msipofanya hivi mimi nitachukua
hatua ya pili; mkinifanyia jeuri mimi
nitachukua hatua ya pili!”

Kwa hiyo tukaamua sasa kwamba, madhali
hakuna polisi, kazi ya polisi tufanye wenyewe.
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hatukuvunja sheria yo yote, wananchi msije
mkadanganywa; hatukuvunja sheria yo yote.
Hakuna mtu anayeweza kutuonyesha sheria
moja tuliyovunja. Nitawapeni mfano.

Mwaka 1939 Mjerumani mmoja mwenda
wazimu, Hitler, alianzisha vita. Baadhi yetu
tulikuwa watu wazima. Nadhani, sijui kwanza
alianza Czechoslovakia; akawapiga,
akawanyang’anya sehemu ya nchi yao. Halafu
akaingia Poland; akawapiga, akachukua nchi.
Halafu nchi nyingine za Ulaya zikatishika,
mambo mabaya haya; wakaingia katika vita.
Waingereza wakaingia, na Wafaransa
wakaingia katika vita. Hitler akazipiga zote
nchi hizo; na akavipiga pia vinchi vidogo vyote
vile, akachukua; na Ufaransa akachukua, zote
akazikalia. Kuja kufika, nadhani, mwaka 1941,
Hitler amemaliza vinchi vyote Ulaya vile,
amekalia vyote.

Rafiki zangu Waingereza walibaki peke yao
wanahangaika-hangaika, ninawasifu sana
Waingereza kwa sababu wao wako kisiwani
wamebaki hawajui lini Hitler atavuka kwenda
kwao; wakabaki peke yao tu. Basi wameen-
delea; wameendelea wamejenga nguvu.
Baadaye Marekani wameingia katika vita. Na
Hitler akafanya makosa: akawashambulia hata
Warusi. Basi wameendelea hivyo, vita
vinapiganiwa Ulaya: Urusi na Ulaya nyingine
nje ya Ujerumani. Lakini ni vita vile vile
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alivyoanzisha Hitler. Vinapiganiwa Urusi

Ui i kiingia Ujerumani

vinapigwa Ufaransa, vinapigwa Italia na
vinapiganiwa hata ardhi ya Afrika. Ujerumani
hapana; nani anaweza kufika huko?

Jamaa hawa wametafuta nguvu pole pole,
pole pole, mpaka wamepata nguvu ya kutosha;
wameanza kuyasukuma majeshi yale ya Hitler.
Wameyatoa katika sehemu zile za Ulaya.
Wameyatoa Urusi, wameyatoa sehemu hizi za
Ulaya ya Magharibi, mpaka wamemaliza
kabisa. Halafu, baada ya kuwatoa, wameingia
sasa ndani ya Ujerumani yenyewe. Vita ni vile
vile, vimeanzishwa na Hitler yule yule. Kwanza
alipokuwa bado yeye ana nguvu, vimepiganiwa
Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi na Urusi. Hawa
jamaa walipopata nguvu wakavigeuza, wakam-
sukuma wakamtoa katika maeneo yao; sasa
vikaingia ndani ya Ujerumani yenyewe. Vita ni
vile vile. Aliyekuwa amevunja sheria alibaki ni
yule yule Hitler, ndiye aliyevunja sheria za
mataifa.

Hawa hawakuvunja sheria walipokuwa
wanampiga, yuko Ufaransa, au wanampiga
yuko Urusi au wanampiga yuko Holland au
wanampiga yuko Ubelgiji. Hawa walikuwa
wanampiga mahali po pote, halali; na
walipokuwa wanampiga ndani ya Ujerumani
yenyewe ilikuwa ni vita halali ni vile vile.
Lakini angetokea mwenda wazimu akawaam-
bia, “Sasa, madhali mmekwisha kumtoa
Ufaransa, bakini hapa hapa mpakani msiingie
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m;mvunja sheria ya nchi!” Wangemwambia,
“Tuonyeshe hiyo sheria ya nchi tunayovunja”.

Kitendo kinachovunja sheria ni kitendo cha
kuvamia nchi. Kitendo cha kumchapa mvamizi
ni cha lazima. Wanotuambia kwamba Tanzania
wamefanya mfano mbaya tunasema wao ndio
wanaoleta mfano mbaya sana. Huwezi kuacha
mshenzi, mvamizi akatoka bila adhabu, ni
mfano mbaya kabisa; kwa sababu unamzoeza
ataanza tena siku nyingine.

Sisi tumefanya mfano mzuri, nchi za Umoja
wa Afrika ziliposhindwa angalau kuml tu
kwa maneno Amin, mvamizi wa nchi yetu,
zilifanya mfano mbaya sana. Zingeweza kum-
wacha Amin huyo huyo hata kama angepona,
jana alikuwa ametuvamia sisi Tanzania, kesho
angeweza akavamia Kenya, maana anajua
hatakemewa.

Kama na sisi tungefanya mfano mbaya huo
huo, tukaufuata tusimchape, au tungekubali
kwamba kumpiga ni haramu, kesho, baada ya
kutunyoosha sisi, angejaribu Kenya. Anajua
kwamba Kenya wakithubutu kujaribu kumpiga,
lazima waishie mpakani; wakiingia ndani
watalaumiwa. Kwa hiyo inakuwa mvamizi yeye
ana haki ya kuvuka mpaka; anavuka mpaka,
anakuja katika nchi yenu, anafanya madhambi
mpakani pale pale. Ninyi hamna ruhusa kuvuka
mpaka.

Sasa tunasema hivi. Mimi nadhani
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fu f mfano mzuri wa k bul bu

wananibana-bana hawakulielewa.

jamaa wakumbuke kwamba katika uhusiano
wa mataifa, kama nchi katika ujumla wao
(ujumla wake wote pamoja, kwa ujumla hivi
kama nchi zetu za Afrika) haziwezi kuizuia nchi
moja au kuiadhibu nchi moja kwa vitendo
vyake vibaya vya kuivamia nyingine, basi kila
nchi lazima ijitetee yenyewe.

Kwa bahati njema mwenda wazimu huyu,
kama nilivyosema tangu mwanzo, uwezo wa
kumchapa tulikuwa tunao. Sasa hilo kwa Amin
limekuwa ni fundisho, na ni fundisho kwa mtu
mwingine ye yote, kwa sababi anajua kwamba
kumbe adhabu ya uvamizi haiwezi ikapimwa.
Hujui itaishia wapi. Kumbe ukiivamia nchi ya
watu wengine inaweza kuwa ndio mwisho wa
uhai wako. Mimi nadhani mfano mbaya ni ule
wa kumwacha mwizi akaenda na mali
Harudishwi na polisi, wala harudishwi na
mwenye mali, wala majirani hawampigii yowe,
mwizi huyo! Huo ndio mfano mbaya. Lakini
kumshika ama mwenyewe mwenye mali una
uwezo, ukamshika ukamnyang’anya ile mali na
kumchapa kofi kidogo, hilo haliwezi likawa
jambo baya.

Namalizia hapo wananchi kwamba, tangu
mwanzo nia yetu ilikuwa ni kumpa adhabu ya
kutosha. Lakini, nasema, jambo la kumng’oa
Amin ni la wananchi wa Uganda. Lakini nataka
niwaambieni tatizo la wazi wazi kabisa ambalo
baadhi ya ndugu zangu waliokuwa
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Wamenibana, “Mwalimu, toa majeshi”, lakini
tatizo la binadamu hawataki kuliona.

Sisi tuliporuhusu majeshi yetu yaingie
ndani ya Uganda nia yetu ilikuwa kumwadhibu
Amin: tumwadhibu, yapigwe majeshi yake. Na
wakati huo vituo vyake vikubwa, ngome zake
kubwa, zililkuwa Mbarara na Masaka. Kwa hiyo
angalau tuvifikie vituo hivyo. Baadaye
tungeweza kuamua kurudi baada ya adhabu
kubwa ya Masaka na Mbarara.

Lakini jambo ambalo lilikuwa la wazi
kabisa ni kwamba mtu huyu alikuwa anatawala
nchi nzima hiyo kwa bunduki. Na mara baada
ya vijana wenu kuingia ndani ya Uganda,
Waganda wakaanza kushangilia. Na hao
wanaosema tumevamia nao waende wawaulize
Waganda. Hao wanaosema Tanzania imevunja
sheria waende wawaulize Waganda sheria
tuliyovunja. Waganda wakaanza kushangilia.
Wanafurahi, wanapiga vigelegele. Hilo ni jambo
la ajabu; wavamizi wakashangiliwa! Mbona
wavamizi wa Amin hawakushangiliwa kwetu?
Mbona askari wa Amin mwezi wa Oktoba
hawakushangiliwa na watu wetu? Vijana wetu
wakawa wanashangiliwa, na Amin anajua
kwamba vijana wenu wanashangiliwa.
Akatangaza vita. Akasema, ‘“Najua
mnawashangilia; watakapotoka mtaniona!”

Amin huyu ndiyo kiongozi wa nchi.
Limekuja jeshi; jeshi hili linaitwa jeshi la
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uvamizi.
iongozi w :
Wakitoka mtaniona.” Na kila mtu duniani
anajua kuwa hivyo ni kweli. Nilikuwa ninasema
nao hao watu wanaomlilia, nawanong’oneza,
“Jamani, mimi napata taabu kusema. Ninyi
mnaniambia nitoe majeshi, lakini wote mnajua
kwamba ingawa kweli majeshi yetu yaliingia
kule kwa sababu ya adhabu, na sasa hivi
wamempa adhabu ya kutosha, naweza kuyatoa;
lakini sasa nina hakika nikiyatoa Amin
atachinja watu malaki! Sasa kama mko tayari
kuja kuupokea mzigo huo, upokeeni; mimi
nitatoa majeshi yetu. Lakini mpokee mzigo huu
wa kuwalinda hawa jamaa.”

Sasa kwa bahati njema wananchi wa
Uganda wenyewe wamekazana. Na sasa
tumeiambia Serikali, tumezungumza na
viongozi wa Uganda, kwamba hatuna nia ya
kukaa katika nchi yao; si kazi yetu. Huyu
mwenda wazimu ametoka. Tuko tayari sisi
kukaa pale kwao kwa kuwasaidia tu. Lakini
wakija, hata kesho, wakituambia, “Mwalimu,
sisi nguvu za kusafisha tunazo, sasa vijana
wako warudi nyumbani kwenda kufanya
shughuli nyingine.” Mimi nitawarudisha vijana
kesho. Lakini endapo wenzetu watatuambia,
“Mwalimu, kazi hii haijaisha bado, vijana wenu
wakae hapa kwa muda wa mwezi au miezi
miwili tusaidiane kusafisha-safisha.” Sitakuwa
na sababu ya kuwaondoa vijana. Tumewaam-

Wananchi wanashangilia. Sasa
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kwa muda ambao wao wataamua tutakaa
muda gani, muda mfupi au muda mrefu; juu
yao.

Wananchi narudiatena. Kwa niaba yenu
wote napenda kuwapelekea pongezi na asante
vijana wetu.

Asanteni sana.

00—
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